Skip to main content

ต่างด้าวขายของออนไลน์

หน้าหลัก Forums การทำงานของคนต่างด้าว ต่างด้าวขายของออนไลน์

• This topic has 10 ข้อความตอบกลับ, 1 เสียง, and was last updated 1 year, 5 months ago by  bhu.
กำลังดู 11 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 11 (ของทั้งหมด 11)
  • Author
    เดวา 238158

สวัสดีครับ

อยากสอบถามเกี่ยวกับปัญหาเรื่องที่แรงงานต่างด้าวขายของออนไลน์เองโดยนำสินค้าในไทยมาขายคนไทยในกลุ่มคนไทย ถ้าทำแบบนี้
    ต่างด้าวทำผิดกฏหมายไหมครับ?
    นายจ้างมีความผิดไหม?
    ถ้ามีความผิดเราสามารถแจ้งจับได้ไหม?
    ขอบคุณครับ

doeqa
    Participant
    238926

เรียนคุณเดวา

ตามกฎหมายต่างด้าวที่ทำงานโดยที่ไม่มีใบอนุญาตทำงาน หรือทำงานนอกเหนือจากที่มีสิทธิที่จะทำได้ จะมีโทษปรับตั้งแต่ 5,000 – 50,000 บาท และจะต้องถูกส่งกลับประเทศต้นทาง ส่วนนายจ้าง/สถานประกอบการ จะถูกดำเนินคดีข้อหารับคนต่างด้าวเข้าทำงานโดยที่ไม่มีใบอนุญาตทำงาน หรือให้คนต่างด้าวทำงานนอกเหนือจากที่มีสิทธิที่จะทำได้ มีโทษปรับตั้งแต่ 10,000 – 100,000 บาท ต่อคนต่างด้าวที่จ้างหนึ่งคน หากกระทำผิดซ้ำมีโทษจำคุกไม่เกิน 1 ปี หรือปรับตั้งแต่ 50,000 – 200,000 บาทต่อคนต่างด้าวที่จ้างหนึ่งคน หรือทั้งจำทั้งปรับ และห้ามจ้างคนต่างด้าวเป็นเวลา 3 ปี

หากพบเห็นหรือสงสัยว่ามีคนต่างด้าวลักลอบทำงานผิดกฎหมาย สามารถแจ้งเบาะแสได้ที่สำนักงานจัดหางานจังหวัดทุกจังหวัด สำนักงานจัดหางานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10 เพื่อให้เจ้าหน้าที่ลงพื้นที่ตรวจสอบ

วาวา 336670

แล้วจะไปแจ้งจับเขาทำไมครับ หมั่นไส้เข้าหรอครับ?

doeqa
    Participant
    337392

เรียนวาวา

ตามกฎหมายว่าด้วยการบริหารจัดการการทำงานของคนต่างด้าว กำหนดให้คนต่างด้าวทำงานต้องมีใบอนุญาตทำงาน หรือหากมีใบอนุญาตทำงาน แต่ทำงานนอกเหนือจากที่มีสิทธิจะทำได้ จะมีโทษปรับตั้งแต่ 5,000 – 50,000 บาท และจะต้องถูกส่งกลับประเทศต้นทาง ส่วนนายจ้าง/สถานประกอบการ จะถูกดำเนินคดีข้อหารับคนต่างด้าวเข้าทำงานโดยที่ไม่มีใบอนุญาตทำงาน หรือให้คนต่างด้าวทำงานนอกเหนือจากที่มีสิทธิที่จะทำได้ มีโทษปรับตั้งแต่ 10,000 – 100,000 บาท ต่อคนต่างด้าวที่จ้างหนึ่งคน หากกระทำผิดซ้ำมีโทษจำคุกไม่เกิน 1 ปี หรือปรับตั้งแต่ 50,000 – 200,000 บาทต่อคนต่างด้าวที่จ้างหนึ่งคน หรือทั้งจำทั้งปรับ และห้ามจ้างคนต่างด้าวเป็นเวลา 3 ปี ค่ะ

เทพ 350198

แจ้งเรื่องต่างด้าวขายของออนไลน์ไปแล้วไม่เห็นได้เลย เอาเปรียบคนไทยมาก มาอยู่ในไทยหากินในไทยมีแต่ได้กับได้

doeqa
    Participant
    356019

เรียนเทพ 350198 กรณีการขายของออนไลน์ การขายของหน้าร้านของแรงงานต่างด้าว เป็นงานห้ามคนต่างด้าวทำโดยมีเงื่อนไขให้คนต่างด้าวทำงานนั้นได้ก็แต่เฉพาะงานที่มีนายจ้างและได้รับอนุญาตให้เข้ามาในราชอาณาจักรตามกฎหมายว่าด้วยคนเข้าเมืองภายใต้บันทึกข้อตกลงหรือบันทึกความเข้าใจที่รัฐบาลไทยทำไว้กับรัฐบาลต่างประเทศ (MoU) หากพบเห็นการจ้างคนต่างด้าวทำงานโดยผิดกฎหมาย สามารถแจ้งเบาะแสหรือร้องทุกข์ได้ที่ สำนักงานจัดหางานจังหวัดทุกจังหวัด สำนักงานจัดหางานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10 หรือ ที่สายด่วนกระทรวงแรงงาน โทร.1506 กด 2 กรมการจัดหางาน หรือสายด่วน 1694 กรมการจัดหางาน หรือแจ้งเบาะแสโดยตรงที่กองทะเบียนจัดหางานกลางและคุ้มครองคนหางาน โทร. 02 354 1729 หรือสามารถแจ้งรายละเอียดต่างด้าวขายของออนไลน์ดังกล่าวผ่านช่องทางนี้ได้ค่ะ

ครูต้วย 357593

ต่างด้าว(ผู้ชาย)จอดซาเล้งตั้งแผงขายของ ผลไม้ ลงบนผิวจราจร ใต้สะพานลอยหน้า รง.ไทยซัมมิท ทุกวันเลย รถติดโคตรๆ ตอนเช้าๆ 6โมงเช้า-8โมง ทุกวัน ตำรวจบางพลี แขวงการทางสมุทรปราการ ไม่รู้ทำไรอยู่ เส้นมันคงใหญ่มาก ท่านสุรเชษฐ์ หักพาลอยู่ไหนๆๆๆ

doeqa
    Participant
    358711

เรียน ครูต้วย

ขอขอบคุณสำหรับการแจ้งเบาะแส เจ้าหน้าที่จะดำเนินการส่งเรื่องถึงสำนักงานจัดหางานจังหวัดสมุทรปราการเพื่อดำเนินการตรวจสอบต่อไป

Patcha 359923

ถ้าในกรณีที่คนต่างด้าวเปิดร้านขายข้าวแกง แล้วให้คนไทยจดทะเบียนเป็นนายจ้าง แบบนี้ผิดกฎหมายไหมคะ เห็นร้านนี้ที่ตลาดนัดตึกSCB สำนักงานใหญ่

KEE RATA 360990

มีต่างด้าวสัญชาติกัมพูชา เปิดร้านค้าขายอาหารตามสั่ง เหล้า โซดา ช่วงเช้าทำงานโรงงาน ช่วงเวลาเย็นขายอาหาร เหล้า ไม่มีใบอนุญาตขายสุรา โดยไม่เกรงกลัวใคร เนื่องจากมีสามีเป็นคนไทย โดยสามีคนไทยพูดจาไม่เกรงกลัวกฎหมาย อยู่ที่ ต.ท่าบุญมี อ.เกาะจันทร์ จ.ชลบุรี ( เข้าทาง
    สนามบินเกาะจันทร์ฟลายอิ้งคลับ ซอยร่วมใจ1 หมู10 ต.ท่าบุญมี อ.เกาะจันทร์ จ.ชลบุรี) เลยสนามบินเล็กเข้าร้านอยู่ทางขวามือ

bhu 367078

นุ้ยลาวอินเตอร์นี่ คนลาวขายของออนไลน์ได้ด้วยเหรอครับ ไม่ผิดกฎหมายเหรอครับ อยากรู้

กำลังดู 11 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 11 (ของทั้งหมด 11)
  • You must be logged in to reply to this topic.