Skip to main content

เงินชดเชยเกษียนอายุ

หน้าหลัก Forums สวัสดิการแรงงาน เงินชดเชยเกษียนอายุ

Tagged: 

• This topic has 84 ข้อความตอบกลับ, 2 เสียง, and was last updated 1 year, 3 months ago by  pattamawan.
กำลังดู 15 ข้อความ - 46 ผ่านทาง 60 (ของทั้งหมด 85)
  • Author
    Pat 306135

สวัสดีคะ ขอสอบถามคะ
    1. หากบริษัทไม่ได้มีการกำหนดเกษียณอายุ และให้อ้างอิงกฏหมายแรงงาน จะหมายความว่าพนักงานจะเกษียณอายุได้ที่อายุ60ปี ใช่ไหมคะ
    2. การอ้างอิงกฏหมายแรงงานเรื่องเกษียณอายุ ต้องอ้างอิงจากกฏหมายปัจจุบันเท่านั้นใช่ไหมคะ ไม่ใช่อ้างอิงจากกฏหมายเมื่อครั้งเซ็นต์สัญญากับบริษัท ใช่ไหมคะ
    3. พระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.2541 คือฉบับล่าสุดที่ควรใช้อ้างอิง ใช่ไหมคะ
    ขอบคุณคะ

รินทร์ 310593

สอบถามด้วย สรุปง่ายๆว่า ทุกบริษัทฯถ้าพนักงานอายุครบ 60 ปีมีสิทธิ์ได้รับเงินชดเชยเกษียณอายุตามจำนวนปีที่ทำงานเช่นทำงานเกิน10ปีแต่ไม่เกิน20ปีได้รับเงินชดเชย300วัน ถูกต้องไหมครับ

labourqa
    Moderator
    311325

การเกษียณอายุ ให้ถือว่าเป็นการเลิกจ้างและได้รับค่าชดเชยตามกฎหมายกรณีนายจ้างกำหนดอายุเกษียณไว้ในข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานหรือสัญญาจ้างหรือข้อตกลงระหว่างนายจ้างและลูกจ้างให้ลูกจ้างเกษียณก่อนอายุครบ 60 ปีบริบูรณ์ให้ถือว่าการเกษียณอายุเป็นไปตามข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานหรือสัญญาจ้างหรือข้อตกลงระหว่างนายจ้างและลูกจ้างนั้น หรือกรณีนายจ้างกำหนดอายุเกษียณไว้ในข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานหรือสัญญาจ้างหรือข้อตกลงระหว่างนายจ้างและลูกจ้างให้ลูกจ้างเกษียณอายุเกินกว่า 60 ปีบริบูรณ์ หรือไม่ได้มีการกำหนดการเกษียณอายุไว้ลูกจ้างมีสิทธิขอเกษียณอายุโดยแสดงเจตนาต่อนายจ้างได้เมื่อมีอายุครบ 60 ปีขึ้นไปและให้มีผลเมื่อครบ 30 วันหลังการแสดงเจตนานั้น

นาวิน 313346

จะเกษียนอีก3เดือนบริษัทเลิกจ้างได้เปล่าครับ

labourqa
    Moderator
    313518

เรียน คุณนาวิน
    ท่านสามารถติดต่อสอบถามขอคำปรึกษาจากพนักงานตรวจแรงงาน กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ได้ดังนี้
    1) สายด่วน 1506 กด 3
    2) สายด่วน 1546
    3) สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/พื้นที่ที่ท่านทำงานอยู่/ในเขตภูมิลำเนาของท่าน
    สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10
    https://www.labour.go.th/index.php/contact/contact-m1
    สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด
    https://www.labour.go.th/index.php/contact/contact-m2 หรือ
    4) สามารถยื่นออนไลน์ผ่านระบบ e-service (ยื่นคำร้อง คร.7) ได้ที่ http://eservice.labour.go.th (24 ชั่วโมง)

ป๊อป 314212

สวัสดีครับ
    ผมมีเรื่องสอบถามเกี่ยวกับเงินชดเชยและเงินตอบแทนความชอบในการทำงาน หลังเกษียณอายุงาน
    น้องของผม เป็นลูกจ้างรายปี ของหน่วยงานราชการ ตั้งแต่ปี 2548 ถึงปัจจุบัน ไม่ทราบว่าถ้าอายุครบ 60 ปี
    จะมีสิทธิได้รับเงินชดเชย 400 วัน ด้วยไหมครับ?
    ขอบคุณครับ

labourqa
    Moderator
    314565

พระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. ๒๕๔๑ มาตรา ๔ กำหนดไว้ว่า พระราชบัญญัตินี้ไม่ให้ใช้บังคับแก่ราชการส่วนกลาง ราชการส่วนภูมิภาค และราชการส่วนท้องถิ่น ฉะนั้นลูกจ้างของหน่วยงานราชการจึงไม่ได้รับเงินชดเชยหรือเงินตอบแทนหลังเกษียณอายุตามหลักเกณฑ์ที่พระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. ๒๕๔๑ กำหนดไว้
    ทั้งนี้ ท่านสามารถติดต่อสอบถามขอคำปรึกษาจากพนักงานตรวจแรงงาน กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ได้ดังนี้
    1) สายด่วน 1506 กด 3
    2) สายด่วน 1546
    3) สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/พื้นที่ที่ท่านทำงานอยู่/ในเขตภูมิลำเนาของท่าน
    สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10

Pee 315628

สอบถามหน่อยค่ะ

เนื่องจากทางบริษัทให้เกษียณออกจากงาน แต่ทางบริษัทแจ้งสาเหตุออกจากงานเป็น “ลาออก/ละทิ้งหน้าที่โดยมีการติดต่อนายจ้างภายใน6วัน” ในเอกสาร “แบบแจ้งการสิ้นสุดความเป็นผู้ประกันตน” ที่ต้องส่งให้ประกันสังคมค่ะ แบบนี้จะมีผลกับการได้รับเงินชดเชยเกษียณอายุไหมคะ

ธัญชนก 316690

สอบถามค่ะ ครบอายุเกษียณ แต่บริษัทฯ ยังไม่ทำเรื่องเกษียณให้ และยังไม่จ่ายค่าชดเชยโดยให้ทำงานต่อไปก่อน นายจ้างผิดหรือไม่ หากเราไม่ต้องการทำงานต่อ ต้องทำอย่างอย่างไรบ้างคะ

ธัญชนก 316692

สอบถามค่ะ ครบอายุเกษียณ แต่บริษัทฯ ยังไม่ทำเรื่องเกษียณให้ และยังไม่จ่ายค่าชดเชยโดยให้ทำงานต่อไปก่อน นายจ้างผิดหรือไม่ หากเราไม่ต้องการทำงานต่อ ต้องทำอย่างอย่างไรบ้างคะ

Sura_chob 325361

ขอสอบถาม อายุงาน 22 ปี อายุ 57 ปี ขอลาออก จากบริษัท บริษัทกำหนดเกษียน อายุ 60 ปี ยังงี้จะได้เงินชดเชย จากบริาํทหรือไม่ครับ

Chutamas 330818

รบกวนสอบถามคะว่า กรณีที่พนักงานเข้าทำงานกับบริษัทตอนอายุ 59 ปี (เมื่อเดือนม.ค.2561) เมื่อพนักงานอายุครบ 60 ปี ในปี 2562 บริษัทยังไม่ได้จ่ายเงินเกษียรณอายุให้กับพนักงาน ตามพรบ.คุ้มครองแรงงาน โดยให้เหตุผลว่า จะจ่ายเงินให้ตอนพนักงานออกจากงาน
    ข้อเท็จจริง ปัจจุบัน (เดือน มิ.ย. 2565) พนักงานยังคงเป็นพนักงานของบริษัท และมีอายุ 63 ปี
    จะรบกวนสอบถามคะว่า พนักงานมีสิทธิ์เรียกร้องให้บริษัทจ่ายเงินเกษียรณอายุจากบริษัทได้หรือไม่คะ หากเรียกร้องได้ จำนวนเงินที่บริษัทต้องจ่ายกับพนักงานท่านดังกล่าว ต้องจ่ายด้วยยอดไหนคะ 1.พนักงานทำงานกับบริษัทเพียง 1 ปี 5 เดือน หากนับอายุ 60 เป็นปีเกษียรณอายุตามกฎหมาย ดังนั้น พนักงานจะได้รับเงินเกษียณ จำนวน 3 เดือน
    หรือ 2.พนักงานทำงานกับบริษัท มาเป็นจำนวน 4 ปี 5 เดือน ดังนั้นพนักงานควรจะได้รับเงินชดเชยจำนวน 6 เดือน

minano 335167

เงินชดเชยกรณีเกษียณอายุ จะต้องจ่ายเงินชดเชยตามค่าจ้างเดือนสุดท้าย ค่าจ้างในที่นี้ประกอบไปด้วยอะไรบ้างคะ นอกจากฐานเงินเดือนแล้ว ยังมีค่าตำแหน่งงาน หรือเงินได้อื่นๆ รวมด้วยมั้ยคะ

labourqa
    Moderator
    335276

เรียน คุณ minano

ตามกฎหมายคุ้มครองแรงงาน การเกษียณอายุ ถือเป็นการเลิกจ้างนายจ้างต้องจ่ายค่าชดเชยให้แก่ลูกจ้างตามมาตรา 118/1 ประกอบมาตรา 118 แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541
    เงินที่ทำมาคิดเป็นค่าชดเชย คือ ค่างจ้าง หมายถึง เงินที่นายจ้างและลูกจ้างตกลงกันจ่ายเป็นค่าตอบแทนในการทำงานโดยไม่รวมเงินที่นายจ้างจ่ายเป็นสวัสดิการเพื่อจูงใจให้ลูกจ้างทำงานหากเงินใดที่นายจ้างจ่ายเพื่อตอบแทนการทำงาน ก็สามารถนำมาคิดเป็นค่าชดเชยให้แก่ลูกจ้างได้
    ทั้งนี้ เพื่อความชัดเจนซึ่งจะต้องมีรายละเอียดเพิ่มเติมประกอบการพิจารณา จึงขอให้ท่านปรึกษาพนักงานตรวจแรงงานเพิ่มเติมได้ที่สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่/จังหวัดที่ท่านทำงานหรือที่สถานประกอบกิจการตั้งอยู่โดยสามารถตรวจสอบหมายเลขโทรศัพท์และที่อยู่ของสำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพฯ/จังหวัดได้จากเว็บไซต์กรม (www.labour.go.th) เมนู ติดต่อกรม หรือโทรสายด่วน 1506 กด 3 และ 1546 (ในวันจันทร์-ศุกร์ เวลา 8.30 – 16.30 น.)

์ีNut 337571

เงินชดเชยจากการเกษียณ กำหนดไว้ที่10ปีได้เงินชดเชย300วัน แล้วกระโดดไป20ปีเลยได้400วัน
    รู้สึกไม่ยุติธรรมสำหรับคนที่ทำงานมา19ปี6เดือน ควรจะมีออกกฏหมายใหม่ให้เงินชดเชย350วันกับผู้ทำงานครบ15ปี
    หรือเพิ่มวันชดเชยตามจำนวนปีตั้งแต่10ปีขึ้นไป
    รบกวนฝากให้ผู้ใหญ่ช่วยพิจารณาด้วยค่ะ

กำลังดู 15 ข้อความ - 46 ผ่านทาง 60 (ของทั้งหมด 85)
  • You must be logged in to reply to this topic.