Skip to main content

เงินชดเชยเกษียนอายุ

หน้าหลัก Forums สวัสดิการแรงงาน เงินชดเชยเกษียนอายุ

Tagged: 

• This topic has 84 ข้อความตอบกลับ, 2 เสียง, and was last updated 1 year, 3 months ago by  pattamawan.
กำลังดู 15 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 15 (ของทั้งหมด 85)
  • Author
    สุรเชษฐ์ 218129

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องสอบถามเกี่ยวกับเงินชดเชยหลังเกษียณอายุงาน
    เรื่องคือแม่ของผมได้เป็นลูกจ้างรายปี(ทำสัญญาปีต่อปี)รวมอายุงาน 11ปี ปัจจุบันเกษียณอายุงานครบ60ปี ทางสถานประกอบการไม่ทำสัญญาต่อ
    อย่างนี้แม่ของผมจะได้เงินชดเชยจากสถานประกอบการไหมครับ
    ขอบคุณครับ

adminwebboard
    Keymaster
    218621

เรียน คุณ สุรเชษฐ์
    กรณีจ่ายเงินสมทบมาแล้ว ไม่น้อยกว่า 180 เดือนมีสิทธิได้รับเงินบำนาญชราภาพเป็นรายเดือนในอัตรา 20% ของค่าจ้างเฉลี่ย 60 เดือนสุดท้าย
    กรณีที่มีการจ่ายเงินสมทบเกิน 180 เดือน
    เงินบำนาญชราภาพเป็นรายเดือนในอัตรา 20% ของค่าจ้างเฉลี่ย 60 เดือนสุดท้าย+1.5% ระยะเวลาการจ่ายเงินสมทบทุก 12 เดือน
    ตัวอย่าง ประกันตนทำงานได้รับเงินค่าจ้างเดือนละ 1.5 หมื่นบาท และส่งเงินสมทบมาแล้ว 20 ปี อายุครบ 55 ปีบริบูรณ์
    1.ผู้ประกันตนจะได้รับเงินบำนาญ
    = 15 ปี (แรก) ได้อัตราเงินบำนาญ 20%
    = 5 ปี (หลัง) ได้อัตราเงินบำนาญ (1.5% (ปรับเพิ่ม) ×5 ปี) = 7.5%
    รวมอัตราเงินบำนาญ 20 ปี = 20%+7.5% = 27.5%
    ผู้ประกันตนจะได้รับเงินบำนาญรายเดือน = 27.5% ของ 1.5 หมื่นบาท = 4,125 บาท/เดือนจนตลอดชีวิต
    2.กรณีผู้ประกันตนที่ได้รับเงินบำนาญชราภาพเสียชีวิตภายใน 5 ปี ทายาทผู้มีสิทธิจะได้รับเงินบำเหน็จชราภาพจำนวน 10 เท่าของเงินบำนาญรายเดือน
    = 4,125 บาท×10 เท่า = 41,250 บาท
    *ที่สำคัญอย่าลืมการขอคืนเงินออมชราภาพให้เสร็จสิ้นก่อน 1 ปีหลังจากเกษียณ ไม่งั้นจะหมดสิทธิ
    เบี้ยยังชีพผู้สูงอายุ
    เมื่ออายุ 60 ปีแล้ว ต้องไปลงทะเบียนที่สำนักงานเขต กทม. อบต. หรือเทศบาล ซึ่งกฎหมายกำหนดให้คนไทยทุกคนเมื่ออายุ 60 ปีมีสิทธิรับเบี้ยยังชีพอย่างเท่าเทียม ยกเว้นใครมีเงินเหลือเฝือสามารถที่จะบริจาคเบี้ยยังชีพผู้สูงอายุคืนกระทรวงการคลังเพื่อนำไปสมทบและจ่ายเพิ่มเติมให้กับผู้สูงอายุที่มีรายได้น้อย
    เบี้ยยังชีพผู้สูงอายุได้เงินเท่าไหร่
    การจ่ายเบี้ยยังชีพผู้สูงอายุในปัจจุบัน จะได้รับเงินช่วยเหลือเป็นรายเดือนต่อเนื่องไปเรื่อยๆ ตลอดชีวิต โดยเป็นอัตราเพิ่มขึ้นเป็นขั้นบันไดตามช่วงอายุ ดังนี้
    – อายุ 60-69 ปี ได้รับเงิน 600 บาท/เดือน
    – อายุ 70-79 ปี ได้รับเงิน 700 บาท/เดือน
    – อายุ 80-89 ปี ได้รับเงิน 800 บาท/เดือน
    – อายุ 90 ปีขึ้นไป ได้รับเงิน 1,000 บาท/เดือน

labourqa
    Moderator
    221994

เรียน คุณ สุรเชษฐ์
    ตามกฎหมายคุ้มครองแรงงาน การเกษียณอายุ ถือเป็นการเลิกจ้าง
    เมื่อนายจ้างเลิกจ้าง นายจ้างมีหน้าที่จ่ายค่าชดเชยให้แก่ลูกจ้าง
    การจ่ายค่าชดเชยให้นับอายุการทำงานของลูกจ้างตั้งแต่แต่วันแรกที่เข้าทำงานถึงวันที่มีการเลิกจ้าง
    เมื่อข้อเท็จจริงปรากฎว่า ลูกจ้างทำงานเป็นระยะเวลา 11 ปี

อัตราค่าชดเชยตามมาตรา 118 แห่งพระราชบัญญติคุ้มครองแรงาน พ.ศ. 2541
    ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 10 ปี แต่ไม่ครบ 20 ปี ให้นายจ้างจ่ายจ่ายค่าชดเชยไม่น้อยค่าจ้างอัตราสุดท้าย 300 ร้อยวัน

ดังนั้น ลูกจ้างจะได้ค่าชดเชย คือ ให้นำเงินเดือนอัตราสุดท้าย หารด้วย 30 (30 วัน) เพื่อให้ได้ผลลัพธ์เป็นค่าจ้างรายวัน
    และนำไปคูณด้วย 300 วัน ค่ะ โดยนายจ้างต้องจ่ายค่าชดเชยทันทีในวันเลิกจ้าง

หากท่านมีข้อสงสัยเกี่ยวกับกฎหมายแรงงงาน สามารถติดต่อได้ที่ เบอร์โทร 02-246-7039 กลุ่มงานที่ปรึกษากฎหมาย กองนิติการ กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน
    ขอบคุณค่ะ

ตุ่ม 258502

ขอสอบถาม
    1.หากเกษียณ อายุการทำงานหากนายจ้าง ไม่จ่ายค่าชดเชย ให้พนักงานสามารถพนักงานเรียกร้องได้หรือไม่
    เพราะถามพนักงานหลายๆคน บอกว่าฝ่ายบุคคลบอก ขึ้นอยู่กับนายจ้างว่าจะจ่ายชดเชย หรือไม่จ่าย
    และฝ่ายบุคคลบอกอีกว่า บริษัทเราไม่มีนโยบายการจ่ายชดเชย
    2.หากเกษียณ อายุการทำงานหากนายจ้าง จ้างทำสัญญา ปีต่อปี เราจะได้เงินเกษียณ หรือไม่
    ( ตอนนี้ผู้เขียนยังไม่เกษียณ แต่ขอเป็นตัวแทนสำหรับพนักงานผู้ขายแรงงาน )

ขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง

labourqa
    Moderator
    259114

เรียน คุณตุ่ม
    1. การเกษียณจากการทำงานถือเป็นการเลิกจ้างอย่างหนึ่งนายจ้างต้องจ่ายค่าชดเชยแก่ลูกจ้างตามที่กฎหมายกำหนด ถ้าไม่จ่ายให้ติดต่อพนักงานตรวจแรงงานท้องที่ที่ทำงาน
    2. ส่วนการเกษียณอายุ ได้แค่ครั้งเดียวจากการทำงานในกรณีนายจ้างเดียวกัน ครับ

Tao 263440

ขอสอบถามทีครับ
    ในกรณีอายุงานเกิน20ปี แต่อายุยังไม่ถึง60 มีสิทธิ์ได้รับเงินชดเชยส่วนนี้ไหมครับ

labourqa
    Moderator
    263628

เรียน คุณ Tao 263440

กรณีค่าชดเชยที่นายจ้างต้องจ่ายให้แก่ลูกจ้าง ตามที่กฎหมายกำหนด จะต้องเป็นการเลิกจ้าง หรือการเกษียนอายุตามที่นายจ้างกำหนด หรือกรณีที่ลูกจ้าง มีอายุครบ 60 ปีบริบูรณ์และขอเกษียนอายุต่อนายจ้าง ส่วนการทำงานครบ 20 ปี ได้รับเงินค่าชดเชยไม่น้อยกว่า 400 วัน ครับ

Panarat Intaranak 264015

กรณีลูกจ้างเริ่มงานกับบริษัทฯในอายุ 60 หรือ อีก 2 เดือนครบ 60 บริษัทฯ ยังต้องจ่ายค่าชดเชยตามอายุงานที่ทำกับบริษัทฯ หรือไม่คะ

ณัฐพร 266784

ขออนุญาตสอบถาม ดังนี้
    1. คุณพ่อได้รับเงินบำนาญชราภาพจากประกันสังคม แต่ยังทำงานอยู่บริษัทเดิมตอนนี้อายุ 60 ปีบริบูรณ์
    บริษัทให้คุณพ่อลาออกจากงาน เนื่องจากอายุครบ 60 ปี และแจ้งว่าบริษัทไม่สามารถจ่ายค่าชุดเชยจากเกษียณ
    เรียนถามว่าคุณพ่อมีสิทธิได้เงินค่าชดเชยหรือไม่ ส่งเงินสบทบปี 2542 -2561 ทำงาน ปี 2542-ปัจจุบัน 2564
    ปี 2561 – 2564 งานจ้างเหมาค่าแรง ไม่ได้ส่งเงินสบทบ
    2. สามารถขอคืนเงินออมชราภาพหลังจากเกษียณได้หรือไม่

legaldlpw 266797

เรียน คุณณัฐพร
    กรณีมีข้อสงสัยเกี่ยวกับเงินบำนาญชราภาพจากสำนักงานประกันสังคม ท่านสามารถติดต่อสอบถาม
ข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่สายด่วน 1506 ตลอด 24 ชั่วโมง ครับ

โยธิน 271159

เงินชดเชยสำหรับเกษียณอายุ 60ปี ทำงานกับบริษัทมานาน24ปี ประกอบไปด้วยค่าอะไรบ้างครับ คิดเป็นระยะเวลานานกี่วันครั

labourqa
    Moderator
    271316

เรียน คุณ โยธิน 271159
    กรณีค่าชดเชยตามกฎหมายเมื่อลูกจ้างเกษียณอายุ เป็นไปตามกฎหมายคุ้มครองแรงงาน มาตรา 118 ค่ะ โดยพิจารณาจากอายุงานกับอัตราเงินเดือนสุดท้ายของลูกจ้าง มีอยู่ 6 อัตรา กรณีที่ลูกจ้างมีอายุงาน 24 ปี จะได้รับค่าชดเชยเท่ากับค่าจ้างอัตราสุดท้าย 400 วัน ซึ่งเป็นไปตามมาตรา 118(6) ค่ะ หากมีข้อสงสัยประการใด ท่านสามารถติดต่อปรึกษาได้ที่กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ได้ที่ช่องทาง
    1) สายด่วน 1546
    2) สายด่วน 1506 กด 3 หรือ
    3) สวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/กรุงเทพ ตรวจสอบหมายเลขโทรศัพท์จากเว็ปไซต์กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน http://www.labour.go.th (เมนู ติดต่อกรม) เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ปฏิบัติงานในพื้นที่ที่ท่านทำงานหรืออาศัยอยู่ให้คำปรึกษาช่วยเหลือ หรือยื่นคำร้องผ่านระบบออนไลน์ ที่ http://s90.labour.go.th/e_request/login.php

ฺBeer 271360

กรณีเกษียณอายุงาน นายจ้างผู้จ่ายเงินเดือนไม่ได้เป็นหุ้นส่วนบริษัท จะสามารถเรียกร้องเงินชดเชยได้จากนายจ้างผู้ว่าจ้างหรือต้องเรียกร้องเอาจากผู้ถือหุ้นซึ่งผู้ถือหุ้นนั้นเป็นพนักงานคนไทยถือหุ้นลม ไม่ได้รับผลประโยชน์หรือส่วนแบ่งจากบริษัท ได้รับเพียงเงินเดือนที่นายจ้างจ่ายให้ ส่วนรายได้ที่ได้รับจากการประกอบกิจการได้รับเป็นเงินสดและโอนเข้าบัญชีส่วนตัวของนายจ้าง รบกวนขอคำแนะนำในการเรียกร้องเงินชดเชยครับ

จิราภรณ์ 272554

ขอสอบถามเรื่องการเกษียณงานค่ะ

คุณพ่อเป็นพนักงานและได้เกษียณงานเมื่อครบอายุ 60 ตามที่บริษัทกำหนด และบริษัทได้มีการจ้างงานต่ออีกเป็นสัญญาจ้างและกำลังจะหมดสัญญาจ้าง ขอสอบถามว่ากรณีนี้คุณพ่อต้องได้รับเงินชดเชยจากการเลิกจ้างไหมค่ะ

labourqa
    Moderator
    272914

กรณีลูกจ้างมีการเกษียณอายุเมื่อครบ 60 ปี แล้วนายจ้างจ่ายค่าชดเชยให้แก่ลูกจ้างตามอายุงาน ซึ่งเป็นไปตามมาตรา 118/1 ประกอบ มาตรา 118 แห่งพระราชบัญญํติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 เมื่อมีการเกษียณอายุแล้ว ลูกจ้างและนายจ้างตกลงทำสัญญาจ้างกันใหม่ หากสัญญาจ้างดังกล่าวสิ้นสุดลง ก็
    ถือเป็นการเลิกจ้างตามมาตรา 118 วรรคสอง นายจ้างมีหน้าที่ต้องจ่ายค่าชดเชยให้แก่ลูกจ้างตามอายุงาน ซึ่งหากลูกจ้างทำงานครบ 120 วัน แต่ไม่ครบ 1 ปี มีสิทธิได้รับค่าชดเชยไม่น้อยกว่าค่าจ้างอัตราสุดท้าย 30 วัน หากลูกจ้างทำงานครบ 1 ปี แต่ไม่ครบ 3 ปี มีสิทธิได้รับค่าชดเชยไม่น้อยกว่าค่าจ้างอัตราสุดท้าย 90 วันคะ

กำลังดู 15 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 15 (ของทั้งหมด 85)
  • You must be logged in to reply to this topic.