Skip to main content

ไม่ขึ้นเงินเดือน อต่สัญญาระบุไว้ว่าต้องมีการปรับขึ้น

หน้าหลัก Forums สวัสดิการแรงงาน ไม่ขึ้นเงินเดือน อต่สัญญาระบุไว้ว่าต้องมีการปรับขึ้น

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • Author
    Bee 249803

บริษัทที่ทำงานอยู่เป็นบริษัทต่างชาติที่ไม่ได้จดทะเบียนในประเทศไทย ผมได้รับการจ้างงานกับบริษัทแม่ที่อเมริกา ผ่านทางบริษัททรัพยากรแห่งหนึ่งในไทย ในสัญญาระบุว่าถ้ามีการขึ้นจะมีผลทุกๆเดือนมกราคม แต่ในทางปฏิบัติตามกฏหมายไทย ต้องมีการขึ้นเงินเดือนทุกๆปีรึป่าวครับ เคสแบบนี้ควรคุยกับทางบริษัทอย่างไรดีครับ

labourqa
    Moderator
    249804

กฎหมายกำหนดให้นายจ้างจ่ายค่าจ้างไม่น้อยกว่าอัตราค่าจ้างขั้นต่ำตามที่กฎหมายกำหนด สำหรับการปรับขึ้นเงินเดือนขึ้นอยู่กับเงื่อนไขหลักเกณฑ์ที่แต่ละบริษัทเป็นผู้กำหนดและตกลงกันค่ะ เพราะฉะนั้นนายจ้างและลูกจ้างควรตกลงกันให้ชัดเจนตั้งแต่เริ่มทำสัญญาจ้างค่ะ

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • You must be logged in to reply to this topic.