Skip to main content

ขอความร่วมมือพนักงานตรวจ ATK ทุกอาทิตย์ก่อนเข้าออฟฟิศ

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม ขอความร่วมมือพนักงานตรวจ ATK ทุกอาทิตย์ก่อนเข้าออฟฟิศ

• This topic has 1 ข้อความตอบกลับ, 0 เสียง, and was last updated 2 years ago by  สรญา.
กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • Author
    สิริพิขญ์ 257937

ทางเรามีการขอความร่วมมือให้พนักงานตรวจ ATK ในทุกๆอาทิตย์ (วันแรกก่อนเข้ามาทำงานในแต่ละอาทิตย์นั้นๆ) แบบนี้ถือว่าผิดกฏหมายไหมคะ เรามีจุดประสงค์เพื่อความปลอดภัยของคนในออฟฟิศ แต่ถ้าหากมีการใช้PDPAอย่างเป็นทางการ ทางบริษัทสามารถขอข้ิอมูลส่วนนี้ได้ไหมคะ/แนวทางแนะนำเพิ่มเติม เพราะจัดว่าเป็น Sensitive Data ค่ะ

labourqa
    Moderator
    258085

เรียน คุณสิริพิขญ์ 257937
    นายจ้างสามารถขอความร่วมมือให้พนักงานตรวจ ATK ในทุก ๆ อาทิตย์ได้ หากเป็นไปเพื่อคัดกรอง ป้องกัน เฝ้าระวัง ควบคุม เพื่อมิให้เกิดการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา (COVID-19) แต่หากเป็นกรณีนายจ้างออกประกาศหรือคำสั่งให้ลูกจ้างทุกคนเข้ารับการตรวจจากแพทย์ หรือเข้ารับการสร้างภูมิคุ้มกันโรคเพื่อป้องกันการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโควิด–19 นั้น นายจ้างไม่มีอำนาจกระทำได้ แต่ถ้าข้อเท็จจริงปรากฏว่าลูกจ้างมีความเสี่ยงที่จะติดเชื้อไวรัสโควิด–19 นายจ้างสามารถออกคำสั่งดังกล่าวได้เพื่อเป็นการคัดกรอง ป้องกัน เฝ้าระวัง รักษา ควบคุมมิให้เกิดการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโควิด–19 ทั้งนี้ สำหรับกรณีหากมีการใช้ PDPA อย่างเป็นทางการ ทางบริษัทสามารถขอข้อมูลส่วนนี้ได้แต่ต้องเป็นไปตามสัญญาที่ระบุไว้กับเจ้าของข้อมูลเท่านั้นค่ะ หากนอกเหนือจากสัญญาที่แจ้งไว้ต้องขอความยินยอมจากเจ้าของข้อมูลก่อน

สรญา 302570

Moderator 258085 นายจ้างบังคับให้ตรวจ ATK ก่อนเข้าทำงานวันจันทร์ ได้มั้ยครับ พนักงานหลายคนยังได้ค่าแรงขึ้นต่ำอยู่เลย การบังคับตรวจมีผลต่อค่าใช้จ่ายของพนักงานครับ บริษัทไม่ได้ออกค่า ATK ให้

กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.