Skip to main content

นายจ้างจะไม่จ่ายค่าแรง

หน้าหลัก Forums สวัสดิการแรงงาน นายจ้างจะไม่จ่ายค่าแรง

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • Author
    nueng 230956

ทางเราทำงานมาแล้ว 3 เดือนนายจ้างไม่มีการส่งประกันสังคมใดๆเลย พอสอบถามบอกว่าทางเรายังไม่ผ่านโปรทางเราเลยขออนุญาติไปประกันสังคมเพื่อประกันตนก่อน แต่ทางบริษัททำเหมือนไม่พอใจว่าทำไมต้องไปแจ้งประกันตน จนมาถึงวันนี้ 16/07/64 ทำงานได้ 6 เดือนยังไม่มีการส่งประกันสังคม เราเลยตัดสินใจจะขอลาออก และได้มีการเขียนใบลาออกไว้แล้ว ว่าจะขอมาทำงานวันสุดท้ายของวันที่ตัดวีค คือวันที่ 20/07/64 แต่นายจ้างเรียกไปบอกว่า ให้มาทำอีก 1 เดือนถึงจะออกได้ถ้าไม่มาจะไม่มีการจ่ายค่าแรง แบบนี้ขอสอบถามว่า นายจ้างมีสิทธื์ไม่จ่ายค่าแรงได้ด้วยหรอคะ แล้วนายจ้างมีบอกว่าถ้าคิดว่าจะไม่มาแล้ววันจันทร์ที่ 19 ไม่ต้องมาเลยก็ได้ แต่ต้องรับได้ว่าจะไม่ได้ค่าแรงที่ผ่านมา ในกรณีแบบนี้เราสามารถร้องทุกข์ได้ไหมคะ

labourqa
    Moderator
    231126

กรณีดังกล่าวไม่เป็นเหตุให้นายจ้างไม่ต้องจ่ายค่าจ้าง โดยกรณีของท่านนายจ้างต้องจ่ายค่าจ้างให้ตามรอบการจ่ายปกติ โดยหากนายจ้างไม่จ่ายท่านสามารถยื่นคำร้องได้ที่สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัดที่ท่านปฏิบัติงานอยู่ หรือเพื่อความสะดวกกรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานได้จัดทำระบบยื่นคำร้องออนไลน์ที่ https://eservice.labour.go.th/

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • You must be logged in to reply to this topic.