Skip to main content

ลาออกนายจ้างมีสิทธิไม่จ่ายเงินเดือนไหม

หน้าหลัก Forums สวัสดิการแรงงาน ลาออกนายจ้างมีสิทธิไม่จ่ายเงินเดือนไหม

Tagged: 

• This topic has 133 ข้อความตอบกลับ, 2 เสียง, and was last updated 1 year, 3 months ago by  Henryhon.
กำลังดู 15 ข้อความ - 106 ผ่านทาง 120 (ของทั้งหมด 134)
  • Author
    Mimi 351534

สวัสดีครับ ทางบริษัทมีแคมเปญสมัครใจลาออก จะได้รับเงินชดเชย 3 เดือน ซึ่งมีเอกสารไม่ได้ระบุวันที่สิ้นสุดแคมเปญ ซึ่งเมื่อผมจะออก นายจ้างบ่ายเบี่ยงที่จะไม่จ่ายเงินชดเชยตามที่บอกไว้ ผมสามารถทำอะไรได้บ้างไหมครับ ให้ได้รับเงินส่วนนี้

labourqa
    Moderator
    351763

หากท่านไม่ได้รับความเป็นธรรมตามที่กฎหมายกำหนด ท่านสามารถติดต่อ พนักงานตรวจแรงงาน ในท้องที่ที่ทำงาน เพื่อให้ดำเนินการตามอำนาจหน้าที่ให้ต่อไป (ในวันเวลาราชการ)
    รายละเอียดเบอร์โทรศัพท์และที่ตั้งสำนักงาน เพื่อติดต่อ พนักงานตรวจแรงงาน มีดังนี้
    สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10
    https://www.labour.go.th/index.php/contact/contact-m1
    สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด
    https://www.labour.go.th/index.php/contact/contact-m2
    และท่านสามารถติดต่อกรมเพื่อขอคำปรึกษาได้หลายช่องทางดังนี้
    1. สายด่วน 1546 (ในวันจันทร์-ศุกร์ เวลา 8.30-16.30 น.)
    2. สายด่วน 1506 กด 3 (ในวันจันทร์-ศุกร์ เวลา 8.30-16.30 น.)

Lotus12 352121

รบกวนขอสอบถามค่ะ กรณีถ้าพนักงานป่วยด้วยโรคโควิค เเละหมอออกใบลาให้พักกักตัว 10 วัน พอครบกำหนดก็มาทำตามปกติ (จริงเเล้วลา เเต่ 9 วัน รวมวันอาทิตย์) กรณีนี้นายเเจ้งจะมาหักเงินเดือนตามจำนวนวันที่เราลาป่วยไปได้มั้ยค่ะ? ..ทั้งๆที่ กม.ให้ลาป่วยได้ 30 วัน ตลอดปีที่ผ่านมา ดิฉันลาป่วยไปเเค่วันเดียวค่ะ ยังเหลือวันหลายป่วยอีกหลายวัน.

นายจ้างออกกฎเอง สำหรับคนที่ป่วยด้วยโควิดว่า จะจ่ายเเค่ 50% ของฐาน 15000 บาท ฉะนั้นจะจ่ายเเค่ 250/วัน ( ใครเงินเดือนมากกว่า ก็ใช้ฐานเเค่ 15000 ) จะหยุดลาป่วยกี่วันก็เเล้วเเต่ เเต่จะจ่ายให้เเค่ 5 วัน = 250X5 =1250 บาท โดยนายจ้างอ้างว่า เศรษฐกิจไม่ดี.
    กรณีเราสามารถยื่นร้องเรียนไดเมั้ยค่ะ ?

Konq 352223

ท้าวความก่อน
    ผมและน้องๆ ในทีม ได้ทำงานร่วงเวลากับบริษัทในเดือนพฤษภาคม แต่ไม่ได้รับเงินค่าร่วงเวลา และในเดือนต่อมา ทางบริษัทได้มีประกาศว่าจะไม่มีการทำงานร่วงเวลาอีกต่อไป
    และจนถึงตอนนี้ ผมและน้องๆ ในทีมก็ยังไม่ได้รับเงินร่วงเวลาทำงานในเดือนพฤษภาคม
    อีกประเด็นคือผมถูกเชิญให้ออกจากบริษัท เหตุผลคือ ไม่ผ่านพิจารณาในการทำงาน หรือเอาเข้าใจคือ ไม่ผ่านโปร และไม่มีจดหมายแจ้งก่อนใดๆ เลย แต่ว่าผมทำงานเกิน 120วัน หรือ 4เดือนแล้ว และเข้าประกันสังคมเรียบร้อย
    จนถึงตอนนี้ผมออกจากงานแล้ว
    อยากทราบว่า เงินค่าทำงานร่วงเวลาของเดือนพฤษภาคม ผมสามารถร้องเรียนกับทางสำนักงานแรงงานให้ทางบริษัทรับผิดชอบค่าร่วงเวลาในเดือนพฤษภาคม ได้หรือไม่ได้ครับ

Konq123456 352224

ท้าวความก่อน
    ผมและน้องๆ ในทีม ได้ทำงานร่วงเวลากับบริษัทในเดือนพฤษภาคม แต่ไม่ได้รับเงินค่าร่วงเวลา และในเดือนต่อมา ทางบริษัทได้มีประกาศว่าจะไม่มีการทำงานร่วงเวลาอีกต่อไป
    และจนถึงตอนนี้ ผมและน้องๆ ในทีมก็ยังไม่ได้รับเงินร่วงเวลาทำงานในเดือนพฤษภาคม
    อีกประเด็นคือผมถูกเชิญให้ออกจากบริษัท เหตุผลคือ ไม่ผ่านพิจารณาในการทำงาน หรือเอาเข้าใจคือ ไม่ผ่านโปร และไม่มีจดหมายแจ้งก่อนใดๆ เลย แต่ว่าผมทำงานเกิน 120วัน หรือ 4เดือนแล้ว และเข้าประกันสังคมเรียบร้อย
    จนถึงตอนนี้ผมออกจากงานแล้ว
    อยากทราบว่า เงินค่าทำงานร่วงเวลาของเดือนพฤษภาคม ผมสามารถร้องเรียนกับทางสำนักงานแรงงานให้ทางบริษัทรับผิดชอบค่าร่วงเวลาในเดือนพฤษภาคม ได้หรือไม่ได้ครับ

C.T 352250

สอบถามครับ มี 2 คำถามครับ
    1. ผมได้ทำการยื่นลาออก โดยการลาออกนั้นมีผลวันที่ 1 สิงหาคม 2565 นายจ้างได้ทำการแจ้งว่า จะขอทำการอายัด หรือ ไม่จ่ายเงินเดือน จนกว่าผมจะทำงานชิ้นนี้ให้สำเร็จเรียบร้อย
    โดยงานชิ้นนี้ได้ถูกรับคำสั่งให้ทำ เมื่อเหลืออีกประมาณ 2 สัปดาห์ จนจะถึงวันที่มีผล นายจ้างมีสิทธิที่จะกระทำได้หรือไม่

2. ผมได้ทำการไปสัมภาษณ์งานใหม่ โดยที่ไม่ใช่วันลา เพราะเป็นการทำงานที่ไหนก็ได้ แต่ ณ วัน เวลา ที่ผมได้สัมภาษณ์นั้น ชนกับประชุมที่บริษัท โดยการประชุมนี้้ ถูกส่่งมาทางเมล์เมื่อวันเสาร์ ซึ่งเป็นวันหยุด (ในเนื้อความทางเมล์ คือประชุมวันจันทร์ เวลา 11 โมงเช้า ซึ่งตรงกับเวลาสัมพาษณ์) โดยผมแจ้งว่า ผมไม่สามารถแจ้งได้เนื่องจากไปสัมภาษณ์งานที่ใหม่ ผมยินยอมให้ทางบริษัท หัก 2-3 แรงได้ แต่ทางบริษัทไม่ยอมหัก แล้วเอาเรื่องนี้มาเป็นประเด็น โดยเป็นการอ้างว่าเพราะเหตุนี้ ทำให้ทำงานชิ้นที่ 1 ไม่ทัน เลยเอาเหตุผลข้อนี้มาแจ้งเพื่อที่จะทำการ ไม่จ่ายเงินเดือนผมด้วย อยากสอบถามว่า นายจ้าง มีสิทธิที่จะทำแบบนี้ได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

Saensathan0035 352350

สวัสดีค่ะ พอดีมีเรื่องปรึกษา ดิฉันได้เข้าทำงานที่บริษัทแห่งหนึ่งได้ประมาณ 5 เดือน และยังไม่ผ่านการทดลองงาน จึงเขียนใบลาออก มีผลในวันที่ 15 ก.ค. 65 และส่งใบลากิจ ซึ่งดิฉันทำงานวันที่ 12 ก.ค. 65 เป็นวันสุดท้าย แต่บริษัทไม่ได้มีการแจ้งล่วงหน้าว่าจะมีการหักเงินเดือน และเงินประกัน แบบนี้ดิฉันสามารถร้องเรียนได้มั้ยค่ะ ด้วยเหตุว่าไม่ได้รับค่าจ้าง

labourqa
    Moderator
    355130

เรียนคุณ Saensathan0035 กรณีที่ท่านสอบถามต้องแยกเป็นเรื่องที่ 1 หักค่าลากิจ ตามกฎหมายลูกจ้างมีสิทธิลากิจธุระอันจำเป็นโดยได้รับค่าจ้างปีละไม่น้อยกว่า 3 วันทำงาน คุณต้องตรวจสอบว่าคุณใช้สิทธิเกินหรือยัง ถ้ายังสามารถยื่นคำร้องค่าจ้างในวันลากิจได้ แต่เรื่องที่ 2 หักตามกฎหมายประกันสังคม นายจ้างมีสิทธิหัก และตามกฎหมายคุ้มครองแรงงาน ม.76 (1) หักตามกฎหมายอื่นๆ ฉะนั้นท่านร้องทุกข์เรื่องที่ 2 ไม่ได้ครับ

(ทั้งนี้คำปรึกษานี้ไม่สามารถนำไปประกอบคดีแรงงานได้เนื่องจากต้องนำเอาข้อเท็จจริงจากกระบวนการยุติธรรมเท่านั้น)
    ถ้าท่านไม่ได้รับความเป็นธรรมเกี่ยวกับกฎหมายแรงงาน ท่านสามารถร้องเรียนหรือร้องทุกข์ได้ ณ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด 76 จังหวัด หรือ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10 หรือร้องผ่านระบบ E-Service ของกรมได้ที่ https://www.labour.go.th/index.php/e-services หากท่านประสงค์สอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับกฎหมายแรงงาน ท่านสามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่…กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ติดต่อได้หลายช่องทาง
    1. สายด่วนโทร 1506 กด 3
    2. สายด่วน 1546
    3. ติดติด สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/ กรุงเทพฯ หมายเลขโทรศัพท์ จากเว็บไซต์ http://www.labour.go.th เมนูติดต่อกรม เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ในพื้นที่ที่ท่านทำงาน หรือจังหวัดของท่าน

Pradtana 360587

กรณีลูกจ้างMOUลาป่วยไปสามวันโดยไม่มีใบรับรองแพทย์แล้วบริษัทขอดูและไม่มีหลักฐานมาให้ผ่านไปอีก5วันพนักงานหายไปติดต่อไม่ได้ ครบกำหนดการจ่ายเงินเดือนบริษัทจะเปลี่ยนรูปแบบการจ่ายค่าจ้างพนักงานคนนี้ให้เป็นการรับเงินเดือนที่บริษัทพร้อมทั้งคืนอุปกรณ์PPEและจัดทำเอกสารการลาออกให้ถูกต้อง และส่งกลับประเทศ แบบนี้บริษัทสามารถทำได้หรือไม่คะ

Nick 360588

ตัดรอบเงินเดือนคือ 16 ส.ค-15ก.ย แต่เงินออกวันที่30 ก.ย ถ้าพนักงานเริ่มทำงานจาก 1 ก.ย – 30 ส.ค (ได้ค่าแรงจากวันที่1-15) ถ้าลาออกหลังสิ้นเดือนค่าแรงจากวันที่16-30 บริษัทจะต้องจ่ายไหมครับ

*ทำงานไม่ครบเดือนก็ไม่จ่ายค่าแรงด้วย เลยหวั่นๆ*

P 360589

อยากจะสอบถามค่ะ พอดีวันที่16-17 กันยายน2565 ได้ไปทำงานพาททามให้กับstudio7ค่ะ ซึ่งเป็นการไปทำงานแค่2วัน โดยเห็นจากโพสในกลุ่มหางาน ในโพสระบุไว้ว่าจะให้ค่าแรงวันละ500 เป็นเวลา3วัน แต่เราไปทำได้แค่2วันหลังจากทำงานเสร็จ ทางผู้จัดการแจ้งว่าจะได้เงินภายใน3วัน ซึ่งให้เราเข้าไปเซ็นเอกสารในวันที่ 19 กันยายน2565 เราเข้าเซนเอกสารเรียบร้อย รอประมาณ3วัน เงินยังไม่เข้าบัญชี จึงทักสอบถามกับแอดมินของที่เราไปทำงาน แจ้งว่าให้รออีก2วัน พอครบ2วันเงินก็ยังไม่เข้า จึงได้ทักไปถามอีกรอบ แต่ไม่มีการตอบกลับ จึงรอเพราะมันตรงกับเสาร์อาทิตย์ แต่เมื่อวานนี้วันที่26กันยายน2565 ได้ทักไปคุยกับแอดมินอีกครั้ง ได้รับคำตอบมาว่าจะโอนภายในวันที่26 กันยายน 2565 ก่อนเวลา18.00น. แต่ก็ไม่มีการโอนเงินให้ ซึ่งอยากจะรู้ว่าเราสามารถฟ้องร้องหรือแจ้งความได้มั้ยคะ แต่เราไม่มีหลักฐานอะไรเลย มีเพียงแค่บทสนทนาที่คุยในไลน์เท่านั้นเองค่ะ ซึ่งเราทำงานเราก็อยากได้ตัง แต่เราก็ไม่รู้จะต้องทำยังไงแล้วค่ะ

pk 360859

สอบถามครับ ลาออกจากงานก่อนสิ้นเดือน (ก่อนวันตัดรอบเงินเดือน) ส่วนวันที่เหลือใช้สิทธิในการลา และไม่โดนทักท้วงจากทางนายจ้างว่าห้ามลา
    แล้วทาง คำถามและเกิดขึ้นแล้วคือ
    1.บ.เลยจ่ายเงินเดือนให้เป็นรายวันตามอัตราวันที่มาทำงาน อย่างนี้ได้หรือไม่
    2.หากไม่ได้ ตามข้อ1 สามารถไปร้องเรียนได้ที่ไหน
    ขอบคุณครับ

labourqa
    Moderator
    360860

เรียน คุณ pk

หากท่านไม่ได้รับความเป็นธรรม ท่านสามารถยื่นคำร้องต่อพนักงานตรวจแรงงานได้ค่ะ โดยท่านสามารถติดต่อสอบถามพนักงานตรวจแรงงาน กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ได้ดังนี้ค่ะ
    1) สายด่วน 1506 กด 3
    2) สายด่วน 1546
    3) สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/พื้นที่ที่ท่านทำงานอยู่/ในเขตภูมิลำเนาของท่าน
    สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10
    https://www.labour.go.th/index.php/contact/contact-m1
    สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด
    https://www.labour.go.th/index.php/contact/contact-m2 หรือ
    4) สามารถยื่นออนไลน์ผ่านระบบ e-service (ยื่นคำร้อง คร.7) ได้ที่http://eservice.labour.go.th (24 ชั่วโมง)

Mm 361057

ลาออกแบบไม่ได้แจ้งล่วงหน้าตามบริษัทกำหนดต้องแจ้งล่วงหน้า 1 เดือน เลยไม่ได้ค่าจ้าง สอบถามไปเขาให้เหตุผลว่าเราไม่ทำตามกฎบริษัทแบบนี้ทำยังไงได้บ้างคะ

labourqa
    Moderator
    361064

เรียนคุณ Mm เรื่องค่าจ้างที่ลูกจ้างทำงานมาแล้วยังไงก็ต้องได้รับครับ แต่ต้องเป็นไปตามงวดการจ่ายค่าจ้างปกติของนายจ้างและตามวิธีปกติ เช่น นายจ้างคำนวณค่าจ้างจากการทำงานตั้งแต่วันที่ 26 ของเดือนที่ผ่านมา ถึงวันที่ 25 ของเดือนปัจจุบัน จ่ายค่าจ้างทุกวันสิ้นเดือนโดยการโอนผ่านธนาคารนั้น สมมุติว่าลูกจ้างทำงานมาถึงวันที่ 30 กันยายน 2565 แล้วลาออกเลย นายจ้างจะต้องจ่ายค่าจ้างรอบการทำงาน 26 สิงหาคม ถึง 25 กันยายน 2565 ในวันที่ 30 กันยายน 2565 และ วันที่ 26-30 กันยายน 2565 ต้องจ่ายวันที่ 31 ตุลาคม 2565 หากเลยวันดังกล่าวสามารถยื่นคำร้องทุกข์นายจ้างค้างจ่ายค่าจ้างพร้อมดอกเบี้ยได้ แต่การลาออกไม่ถูกต้องหากนายจ้างได้รับความเสียหายมีสิทธิ์ฟ้องเรียกค่าเสียหายการผิดสัญญาจ้างได้ครับ

ถ้าท่านไม่ได้รับความเป็นธรรมเกี่ยวกับกฎหมายแรงงาน ท่านสามารถร้องเรียนหรือร้องทุกข์ได้ ณ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด 76 จังหวัด หรือ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10 หรือร้องผ่านระบบ E-Service ของกรมได้ที่ https://www.labour.go.th/index.php/e-services หากท่านประสงค์สอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับกฎหมายแรงงาน ท่านสามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่…กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ติดต่อได้หลายช่องทาง
    1. สายด่วนโทร 1506 กด 3
    2. สายด่วน 1546
    3. ติดติด สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/ กรุงเทพฯ หมายเลขโทรศัพท์ จากเว็บไซต์ http://www.labour.go.th เมนูติดต่อกรม เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ในพื้นที่ที่ท่านทำงาน หรือจังหวัดของท่าน

กำลังดู 15 ข้อความ - 106 ผ่านทาง 120 (ของทั้งหมด 134)
  • You must be logged in to reply to this topic.