Skip to main content

เงินชดเชยเกษียนอายุ

หน้าหลัก Forums สวัสดิการแรงงาน เงินชดเชยเกษียนอายุ

Tagged: 

• This topic has 84 ข้อความตอบกลับ, 2 เสียง, and was last updated 1 year, 3 months ago by  pattamawan.
กำลังดู 15 ข้อความ - 61 ผ่านทาง 75 (ของทั้งหมด 85)
  • Author
    ณัชพล 346598

กรณีพนักงานทำงานครบอายุ 55 ปี (ครบเกษียณอายุของบริษัท) โดยจะจ่ายค่าชดเชยเลิกจ้าง กรณีเกษียณอายุในวันที่ 31 ธ.ค.
    แต่ทางบริษัท มีความประสงค์จะจ้างต่อสัญญาปีต่อปี และส่งเงินสมทบประกันสังคมต่อเนื่องจากเดิมได้ไหม ?
    หรือทางบริษัท ต้องแจ้งออกประกันสังคมในวันที่ 31 ธ.ค.65 และแจ้งเข้าประกันสังคมในวันที่ 1 ม.ค.66 ?

สายชล 346885

ขอสอบถามเรื่องการต่อสัญญาหลังเกษียณอายุ บริษัทสามารถชลอการจ่ายเงินชดเชยได้หรือไม่
    บริษัทกำหนดไว้ในคู่มือพนักงานเรื่องการพ้นสภาพการเป็นพนักงานจากการเกษียณอายุ เมื่อมีอายุครบ 55 ปีบริบูรณ์และสิ้นสภาพในวันเกิดทันที แต่เนื่องจากบริษัทจะขอต่ออายุงานกับพนักงานต่อไปอีกปีต่อปี โดยจะให้สิทธิและสวัสดิการเหมือนเป็นพนักงานทุกอย่าง แต่จะชลอการจ่ายเงินชดเชยออกไปเมื่อไม่ต่อสัญญาที่ขยายอีก
    สอบถามว่าเช่นนี้บริษัททำถูกต้องไหมคะ พนักงานมีสิทธิเรียกร้องเงินชดเชยตามสัญญาจ้างเดิมทันที่ที่อายุครบ 55 ปีใช่หรือไม่ และในการต่อสัญญาเพื่อขยายอายุงานออกไปอีก 1 ปี เมื่อครบกำหนด 1 ปี และบริษัทไม่ต่อสัญญาอีกแล้ว บริษัทจะต้องจ่ายเงินชดเชยตามสัญญาที่ขยายอีกใช่หรือไม่คะ
    รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูง

labourqa
    Moderator
    347090

เรียน คุณสายชล

ในกรณีที่ลูกจ้างเกษียณอายุตามมาตรา 118/1 แล้ว นายจ้างไม่จ่ายค่าชดเชยตามกฎหมาย หากลูกจ้างประสงค์จะยื่นคำร้องต่อพนักงานตรวจแรงงาน เพื่อให้พนักงานตรวจแรงงานสอบสวนและมีคำสั่งให้นายจ้างจ่ายค่าชดเชยตามมาตรา 123 และมาตรา 124 แห่ง พรบ. คุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 หรือลูกจ้างอาจยื่นฟ้องนายจ้างต่อศาลแรงงานที่มีเขตอำนาจขอให้นายจ้างจ่ายค่าชดเชยพร้อมดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ 15 ต่อปี ก็สามารถทำได้ แต่ต้องเลือกใช้สิทธิทางใดทางหนึ่ง ทั้งนี้ หากท่านไม่ได้รับความเป็นธรรม ท่านสามารถติดต่อสอบถาม ร้องทุกข์ ร้องเรียนได้ที่พนักงานตรวจแรงงาน กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ตามช่องทาง ดังนี้
    1) สายด่วน 1506 กด 3
    2) สายด่วน 1546
    3) สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/พื้นที่ที่ท่านทำงานอยู่/ในเขตภูมิลำเนาของท่าน
    สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10
    https://www.labour.go.th/index.php/contact/contact-m1
    สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด
    https://www.labour.go.th/index.php/contact/contact-m2 หรือ
    4) สามารถยื่นออนไลน์ผ่านระบบ e-service (ยื่นคำร้อง คร.7) ได้ที่ http://eservice.labour.go.th (24 ชั่วโมง)

สายฤดี 348435

บริษัท กำหนดนโยบายการเกษียณ อายุ 55 ปี แต่ พนักงาน ยังอายุจริงไม่เต็ม 54 ปี ยังเคงหลืออายุงานอีก 1 ปี 5 เดือน บริษัทจะขอเลิกจ้าง โดยพนักงานมีอายุงานครบ 5 ปีเต็ม และจะจ่ายเงินตามกฎหมายแรงงานให้ คือ 6 เดือน หลังจากนั้นจะขอต่อเป็นสัญญาจ้างใหม่เป็นปีต่อปี เช่นนี้ ถือว่าเลิกจ้างไม่เป็นธรรมได้หรือไม่ เนื่องจาก ยังมีอายุงาน เหลือ อีก 1 ปี 7 เดือน และไม่สามารถออกไปหางานที่อื่นได้แล้วเนื่องจากอายุมากเกินคุณสมบัติที่บริษัทั่วไปจะรับ ขอสอบถามว่า เนื่องจากอายุงานยังไม่ครบเกษียณ เช่นนี้ จะสามารถเรียกร้อง เงินเกษียณอายุ จนครบปีที่จะเกษียณ ได้หรือไม่ เนื่องจากสัญญาจ้างใหม่จะถูกปรับลดเงินเดือน และสวัสดิการลง ออกหมด ทำให้รายได้ลดลงหายไปเกิน กว่า 75% เป็นระยะเวลาจนถึงอายุเกษียณงาน คะ

โกเมศ 348762

ครับสวัสดีครับขอเรียนถาม ในกรณีที่ทำงานบริษัทเอกชนและทำงานมามากกว่า 30 ปีจนครบเกษียณอายุแล้วมีการต่อการทำงานอีก 1 ปี ปัจจุบันอายุ 61 ปียังทำงานอยู่ จะเกษียณปลายปีนี้ ตามกฎหมายทางพนักงานจะได้รับชมจากบริษัท และจากที่อื่นๆครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

รสา 350181

ลูกจ้าง ทำงาน มาจนอายุ 63 ปี แต่ได้ลาออก แล้ว ยังคงได้รับค่าเงินเกษียณอายุ ตอนอายุ 60 บริษัทไม่ได้จ่าย ได้รับแจ้งว่าไม่มีนโยบายเกษียณอายุ ตอนอายุ 63 โดยลดเงินเดือน และได้รับการปฏิบัติที่ไม่เหมาะสม จึงยื่นใบลาออกเอง

ปภาณ์วรินทร์ 352433

เนื่องจากสามีจะครบอายุเกษียน 60 ปีในเดือนธันวาคม ปี2023 ซึ่งอายุการทำงานมากว่า 20 ปี อยากสอบทางเรื่องการจ่ายค่าชดเลยหลังจากการเกษียรอายุงานค่ะ
    1.ว่ามีหลักเกณฑ์การจ่ายแบบใด
    2.นายจ้างมีสิทธิ์ปฎิเสธการจ่ายเงินชดเชยหลังจากเกษียณหรือไหม่ หากลูกจ้างถูกปฎิเสธการจ่ายต้องติดต่อใคร ที่ไหน อย่างไร

รบกวนแจ้งรายละเอียดให้ทราบด้วยค่ะ

labourqa
    Moderator
    355129

เรียนคุณ ปภาณ์วรินทร์ เรื่อง การเกษียณอายุงานนั้น กฎหมายคุ้มครองแรงงานกำหนดให้ใน ม.118/1 ว่าการเกษียณอายุงานเป็นไปตามข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงาน ศึ่งอาจจะกำหนด 55 ปี 60 ปี 65 ปี 70 ปี ก็ย่อมได้ แต่หากนายจ้างไม่ได้กำหนดอายุการเกษียณงานไว้ หรือกำหนดมากกว่า 60 ปี ลูกจ้างสามารถยื่นขอใช้สิทธิเกษียณอายุงานได้เมื่ออายุครบ 60 ปีบริบูรณ์ครับ เมื่อยื่นแล้วต้องทำงานต่ออีก30วัน และวันที่30นายจ้างต้องจ่ายค่าชดเชยตามสิทธิ อายุงานสามีท่านเกิน 20 ปี ต้องได้รับค่าชดเชย 400 วันครับ

(ทั้งนี้คำปรึกษานี้ไม่สามารถนำไปประกอบคดีแรงงานได้เนื่องจากต้องนำเอาข้อเท็จจริงจากกระบวนการยุติธรรมเท่านั้น)
    ถ้าท่านไม่ได้รับความเป็นธรรมเกี่ยวกับกฎหมายแรงงาน ท่านสามารถร้องเรียนหรือร้องทุกข์ได้ ณ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด 76 จังหวัด หรือ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10 หรือร้องผ่านระบบ E-Service ของกรมได้ที่ https://www.labour.go.th/index.php/e-services หากท่านประสงค์สอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับกฎหมายแรงงาน ท่านสามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่…กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ติดต่อได้หลายช่องทาง
    1. สายด่วนโทร 1506 กด 3
    2. สายด่วน 1546
    3. ติดติด สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/ กรุงเทพฯ หมายเลขโทรศัพท์ จากเว็บไซต์ http://www.labour.go.th เมนูติดต่อกรม เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ในพื้นที่ที่ท่านทำงาน หรือจังหวัดของท่าน

สรัญพนธ์ 358731

รบกวนสอบถามเรื่องเงินชดเชยตามกฎหมายเวลาเกษียรอายุ
    ปัจจุบันผมทำงานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง โดยทำงานอยู่นอกชายฝั่ง
    การจ่ายเงินเดือน จะประกอบด้วยเงิน 2 ส่วน
    คือ 1.ฐานเงินเดือน และ 2.ค่าเบี้ยเลี้ยงเวลาทำงานนอกชายฝั่ง
    ซึ่งรายได้ทั้ง 2 ข้อนำมารวมคิดภาษีทั้งปี
    คำถามคือเวลาคำนวนเงินชดเชยเวลาเกษียรอายุงานนำรายได้มาคำนวนยังไงครับ
    1. นำรายได้จากฐานเงินเดือน มาคิดอย่างเดียว
    2. นำรายได้จาก ข้อ 1 และ ข้อ 2 รวมทั้งปีมาคิดครับ

ขอความกรุณาช่วยตอบคำถามด้วยครับ

Bent 360202

สอบถามเรื่องการเกษียณอายุของคุณพ่อค่ะ อายุ 60 เมื่อพฤษภาคมที่ผ่านมา แต่ที่บริษัทยังไม่ได้ให้ออก ให้ทำงานต่อ จะส่งผลต่อเงินชดเชยที่จะได้รับหลังเกษียณมั้ยคะ ที่บริษัทแจ้งว่าจะจ่ายเท่ากับที่ประกันสังคมจ่าย คือไม่ได้จ่ายเต็ม แบบนี้ถูกต้องมั้ยคะ หรือต้องจ่ายเต็มจำนวน

ศิรินา 360694

ขอทราบวิธีคิดฐานเงินเดือน สำหรับจ่ายค่าชดเชยตาม พรบ.แรงงาน กรณีเกษียณอายุ

เด่น 360715

เรียนถามดังนี้ครับ
    ในกรณีที่มีการเซ็นสัญญาจ้างงานเดิมที่กำหนดการเกษียณอายุการทำงานไว้ที่ 60 ปี ต่อมาบริษัทฯมีประกาศให้มีการเกษียณอายุใหม่เป็น 55 ปี แล้วออกหนังสือเวียนชี้แจงให้พนักงานลงนามยินยอม
    ถ้ามีพนักงานบางคนลงนามยินยอม บางคนไม่ยินยอม ผลจะเป็นอย่างไรบ้างครับ สำหรับคนที่ไม่ยอมเซ็นลงนามยินยอมเราจะใช้ข้อบังคับเกษียณ 55 ปีกับคนนั้นได้หรือไม่ครับ

labourqa
    Moderator
    360865

เรียน สรัญพนธ์ ให้นำรายได้จากฐานเงินเดือน มาคิดเป็นฐานเงินค่าชดเชยอย่างเดียวครับ

labourqa
    Moderator
    360866

เรียน คุณBent เมื่อพ้นกำหนดการเกษียณอายุตามข้อบังคับของบริษัท แล้ว นั้น ท่านสามารถยื่นหนังสือเรื่องค่าชดเชยการเกษียณอายุของบริษัทได้ หากเกินกำหนดสามสิบวันแล้ว นายจ้างเพิกเฉย สามารถร้องเรียนหรือร้องทุกข์ได้ ณ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด 76 จังหวัด หรือ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10 หรือร้องผ่านระบบ E-Service ของกรมได้ที่ https://www.labour.go.th/index.php/e-services หากท่านประสงค์สอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับกฎหมายแรงงาน ท่านสามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่…กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ติดต่อได้หลายช่องทาง
    1. สายด่วนโทร 1506 กด 3
    2. สายด่วน 1546
    3. ติดติด สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/ กรุงเทพฯ หมายเลขโทรศัพท์ จากเว็บไซต์ http://www.labour.go.th เมนูติดต่อกรม เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ในพื้นที่ที่ท่านทำงาน หรือจังหวัดของท่าน

labourqa
    Moderator
    360867

เรียน คุณศิรินา
    การนับระยะเวลาในการทำงาน เพื่อคำนวณค่าชดเชย

หลายคนคงทราบว่าหากทำงานครบระยะเวลาตามที่กฎหมายกำหนดจะได้รับค่าชดเชย หากมีการเลิกจ้าง กล่าวคือ

ก) ทำงานครบ 120 วันแต่ไม่ครบ 1 ปีจะได้ค่าชดเชยเท่ากับอัตราค่าจ้างสุดท้าย 30 วัน
    ข) ทำงานครบ 1 ปีแต่ไม่ครบ 3 ปีจะได้ค่าชดเชยเท่ากับอัตราค่าจ้างสุดท้าย 90 วัน
    ค) ทำงานครบ 3 ปี แต่ไม่ครบ 6 ปี จะได้ค่าชดเชยเท่ากับอัตราค่าจ้างสุดท้าย 180 วัน
    ง) ทำงานครบ 6 ปี แต่ไม่ครบ 10 ปี จะได้รับค่าชดเชยเท่ากับอัตราค่าจ้างสุดท้าย 240 วัน
    จ) ทำงานครบ 10 ปี แต่ไม่ครบ 20 ปี จะได้รับค่าชดเชยเท่ากับอัตราค่าจ้างสุดท้าย 300 วัน
    ฉ) ทำงานครบ 20 ปีขึ้นไป จะได้รับค่าชดเชยเท่ากับอัตราค่าจ้างสุดท้าย 400 วัน

กำลังดู 15 ข้อความ - 61 ผ่านทาง 75 (ของทั้งหมด 85)
  • You must be logged in to reply to this topic.