Skip to main content

เงินชดเชยเกษียนอายุ

หน้าหลัก Forums สวัสดิการแรงงาน เงินชดเชยเกษียนอายุ

Tagged: 

• This topic has 84 ข้อความตอบกลับ, 2 เสียง, and was last updated 1 year, 3 months ago by  pattamawan.
กำลังดู 10 ข้อความ - 76 ผ่านทาง 85 (ของทั้งหมด 85)
  • Author
    labourqa
    Moderator
    360868

เรียน คุณเด่น
    สำหรับคนที่ไม่ยอมเซ็นลงนามยินยอมเราจะใช้ข้อบังคับเกษียณ 55 ปี จะมีผลต่อข้อบังคับของบริษัทเดิมที่ 60 ปี
    หากท่านประสงค์สอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับกฎหมายแรงงาน ท่านสามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่…กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ติดต่อได้หลายช่องทาง
    1. สายด่วนโทร 1506 กด 3
    2. สายด่วน 1546
    3. ติดติด สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/ กรุงเทพฯ หมายเลขโทรศัพท์ จากเว็บไซต์ http://www.labour.go.th เมนูติดต่อกรม เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ในพื้นที่ที่ท่านทำงาน หรือจังหวัดของท่าน

กฤษฎิ์วัฒน์ วิระชัยวรบุตร 360925

สวัสดีครับ ขอสอบถามเรื่องเงินชดเชยหลังเกษียณการทำงาน
    1.กรณีพนักงานครบอายุ 60 ปี ในปี พ.ศ.2555 ยังไม่ได้รบเงินชดเชยดังกล่าว
    2.จากข้อ 1 พนักงานดังกล่าวยังทำงานที่บริษัท จนถึงปีปัจจุบัน 2565
    3.บริษัทต้องจ่ายเงินชดเชยหลังเกษียณการทำงานตั้งแต่วันที่ครบอายุ 60 ปี ในปี 2555 หรือ ต้องจ่ายเงินชดเชยหลังเกษียนการทำงานถึงปี 2565

yammie 361745

สอบถามเกี่ยวกับเงินชดเชยกรณีเกษียณอายุการทำงาน
    คุณแม่อายุ 61 ปี บ./นายจ้างยังไม่ได้จ่ายเงินชดเชยกรณีเกษียณอายุให้ และ ปัจจุบันนายจ้างแจ้งให้พนง.ย้ายบ.โดยให้ไปทำงานบ.ในเครือแต่ให้เริ่มสัญญาใหม่ เริ่มอายุุงานใหม่ โดยยังไม่มีแจ้งเรื่องการจ่ายค่าชดเชยกรณีเกษียณอายุ
    1. สามารถดำเนินการอย่างไรเพื่อขอรับเงินเกษียณอายุงาน
    2. เงินเกษียณจะนับถึง ณ อายุ 60 หรือ ณ วันปัจจุบัน
    3. อัตราการจ่ายเงินเกษียณเป็นอย่างไรค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

ชัยวุฒฺิ 362760

ขอสอบถามครับ

ในกรณี บริษัทค่างชาติ เป็นสาขา ในประเทศไทย จดทะเบียนเป็น สาขาต่างประเทศ ที่กำหนดให้เกษียณ อายุที่ 62 ปี ถ้าพนักงานต้องการเกษียณอายุ ที่ 60 ปีตามกฎหมายไทย ได้หรือไม่ครับ

ณัฏฐ์ชนก 362847

ขอสอบถามนะคะ กรณีมีการเกษียณอายุของพนักงานรายวันที่ทำงานกับทางบริษัทมา 20 ปี คนที่เกษียณอายุครบ 60ปีเมื่อวันที่ 5 ตุลาคม ควรจะใช้เกณฑ์ในการคำนวณเป็นตัวไหนอะคะ เพราะทางภาครัฐพึ่งประกาศปรับขึ้นเงินของรายวัน แล้วมีใช้มาตราเท่าไหร่มายืนยันได้บ้างคะ

Tuck 363278

รบกวนสอบในกรณีคำนวนเงินเกษียณ
    พนักงานเร่ิมงาน 1 มกราคม 2559
    ทำงานสุดท้าย 30 กันยนยน 2565 และพนักงานขอเกษียณ 1 ตุลาคม 2565 (ไม่มีการทำงานแล้ว)
    เวลาคำนวณเงินเกษียณต้องวันที่เริ่มงาน ถึงวันที่ 30 กันยายน 2565 หรือคำนวนถึงวันที่ 1 ตุลาคม 2565

ภัคพล 363610

ขอสอบถามครับ
    กรณีผมเกษียณอายุ 60 ปีจะได้รับเงินชดเชยจากบริษัทเมื่อครบอายุเกษียณ แต่เนื่องจากผมได้รับเงินค่าตำแหน่งและค่ารถเป็นประจำทุกเดือนเดือนละเท่าๆกันกรณีนี้ต้องนำเงินค่าตำแหน่งกับค่ารถมารวมกับค่าจ้างในการคำนวณเงินเกษียณอายุด้วยใช่ไหมครับ

ธารธารา 365663

ทำงานที่นี่มา 33 ปี ตอนนี้อายุ 57 ปี อยากจะลาออก ไม่ทราบว่าจะได้ค่าชดเชย 400 วัน หรือไม่

labourqa
    Moderator
    366786

เรียน คุณ ธารธารา ถ้าคุณหมายถึงค่าชดเชยตาม ม.118 พรบ.คุ้มครองแรงงาน นั้น ถ้าท่านลาออกเอง ไม่มีสิทธิได้รับค่าชดชยจากการเลิกจ้างครับ และอีกกรณีค่าชดเชยกรณีเกษียณอายุงานนั้น ท่านต้องดูที่ข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานว่าบริษัทฯท่านกำหนดเกษียณอายุงานไว้ในข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานไว้หรือไม่ ถ้ากำหนดเกิน 60ปี หรือไม่ได้กำหนด เมื่อท่านอายุครบ 60 ปี ท่านมีสิทธิขอใช้สิทธิเกษียณอายุงานได้และต้องทำงานอีก30วัน และนายจ้างต้องจ่ายค่าชดเชย กรณีเกษียณอายุงาน ตาม ม.118/1 พรบ.คุ้มครองแรงงาน

ดังนั้นหากท่านไม่ได้รับความเป็นธรรม สามารถร้องเรียนหรือร้องทุกข์ได้ ณ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด 76 จังหวัด หรือ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10 หรือร้องผ่านระบบ E-Service ของกรมได้ที่ https://www.labour.go.th/index.php/e-services หากท่านประสงค์สอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับกฎหมายแรงงาน ท่านสามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่…กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ติดต่อได้หลายช่องทาง
    1. สายด่วนโทร 1506 กด 3
    2. สายด่วน 1546
    3. ติดติด สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/ กรุงเทพฯ หมายเลขโทรศัพท์ จากเว็บไซต์
    http://www.labour.go.th เมนูติดต่อกรม เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ในพื้นที่ที่ท่านทำงาน หรือจังหวัดของท่าน

pattamawan 376839

กรณีคุณพ่อเกิดเดือนมีนาคมปี2508ป่วยไม่สามารถทำงานต่อได้แล้วบริษัทจึงเสนอให้ลาออกและจ่ายเงินชดเชย400วันแบบนี้ถือว่าเป็นการรับเงินเกษียณไหมคะหรือเป็นเงินชดเชยลาออกต้องไปแจ้งประกันสังคมเรื่องเงินชดเชยอีกไหมคะทางบริษัทเร่งรัดให้ลาออกในเดือนมกราคมนี้บริษัทแจ้งว่าหากเสียชีวิตก่อนลาออกจะไม่ได้รับเงินในส่วนนี้จริงไหมคะ หรือลาออกคะต้องเริ่มยังไงก่อนขอรบกวนสอบถามด้วยค่ะ

กำลังดู 10 ข้อความ - 76 ผ่านทาง 85 (ของทั้งหมด 85)
  • You must be logged in to reply to this topic.