Skip to main content

ขอใบรับรองเงินเดือน

หน้าหลัก Forums สวัสดิการแรงงาน ขอใบรับรองเงินเดือน

• This topic has 10 ข้อความตอบกลับ, 2 เสียง, and was last updated 1 year, 9 months ago by  Narisara.
กำลังดู 11 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 11 (ของทั้งหมด 11)
  • Author
    J 222459

อยากสอบถามว่าถ้าเราขอใบรับรองเงินเดือนแล้วทางนายจ้างไม่อนุมัติออกใบรับรองเงินเดือนให้ อันนี้ได้ไหมคะ

labourqa
    Moderator
    222551

กรณีตามคำถาม กฎหมายคุ้มครองแรงงานมิได้มีบทบัญญัติบังคับให้นายจ้างต้องออกใบรับรองเงินเดือน ดังนั้น หากลูกจ้างต้องขอให้นายจ้างออกใบรับรองเงินเดือนให้โดยบอกวัตถุประสงค์ที่ต้องการให้นายจ้างทราบ

saharuethai 242073

บริษัทนายจ้างออกหนังสือรับรองเงินเดือนไม่ถูกต้องตามหลักที่ต้องมีที่อยู่บริษัทพอขอให้ออกที่ต้องมีที่อยู่บริษัทแต่ยริษัทไม่ทำให้ใหม่อย่างนี้เราทำยังไงไก้บ้างค่ะ จะเอาหนังสือรับรองเงินเดือนไปทำเรื่องออกรถไม่ผ่านเลยเพราะหนังสือรับรองเงินเดือนไม่ถูกต้องมันขาดที่อยู่บริษัทมันมีแต่ชื่อ

labourqa
    Moderator
    242074

เรียน คุณ saharuethai

ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 585 กำหนดว่า เมื่อการจ้างงานสุดสิ้นลงแล้ว ลูกจ้างชอบที่จะได้รับใบสำคัญแสดงว่าลูกจ้างนั้นได้ทำงานมานานเท่าไร และงานที่ทำนั้นเป็นงานอย่างไร จากหลักกฎหมายดังกล่าว การออกใบรับรองการทำงานจึงเป็นหน้าที่ของนายจ้างที่ต้องออกให้แก่ลูกจ้างหลังสิ้นสุดสัญญาจ้าง หากลูกจ้างร้องขอ หากยังไม่สิ้นสุดสัญญาจ้างนายจ้างก็ไม่มีหน้าที่ดังกล่าว ลูกจ้างก็ไม่อาจขอใบรับรองการทำงานได้ ดังนั้น ลูกจ้างจึงมีสิทธิขอใบรับรองการทำงานหลังจากสิ้นสุดสัญญาจ้างไม่ว่าเป็นเวลานานเท่าใด หากนายจ้างฝ่าฝืน ลูกจ้างสามารถยื่นคำร้องต่อพนักงาน
    ตรวจแรงงานเพื่อมีคำสั่งให้นายจ้างปฏิบัติตาม พ.ร.บ. คุ้มครองแรงงาน พ.ศ.2541 มาตรา 14 ได้

Mei 255693

รบกวนสอบถามค่ะ
    1.กรณีที่เราเคยทำงาน(แบบมีการเซ็นสัญญาและเขียนใบลาออกอย่างถูกต้อง)และผ่านมา2ปีหลังจากสิ้นสุดการทำงานแล้ว ถ้าหากขอที่ทำงานสามารถออกใบรับรองให้ได้ไหมคะ?
    2.กรณีที่เราเข้าไปเป็นพนักงานอิสระ(พาร์ทไทม์) ทำระยะยาวมาแล้ว 1 ปีกว่าๆ เซ็นรับเงินเดือน และเงินออกทุกๆสิ้นเดือน กรณีนี้ถ้าเราลาออกแล้ว สามารถที่จะขอใบรับรองประสบการณ์การทำงานได้ไหมคะ? และที่ทำงานสามารถออกให้ได้ไหมคะ?

adminwebboard
    Keymaster
    255960

เรียน คุณMei
    ท่านสามารถติดต่อสอบถามข้อมูลกับเจ้าหน้าที่กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรง ทางสายด่วนกระทรวงแรงงาน 1506 กด 3 กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรง หรือโทรศัพท์สายด่วน 1546 หรือสอบถามหมายเลขโทรศัพท์ของสำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/กรุงเทพฯ ได้จากเว็บไซต์กรม (www.labour.go.th) เมนู ติดต่อกรม เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติงานในพื้นที่หรือจังหวัดที่ท่านอาศัยอยู่ (ในวันจันทร์ – ศุกร์ เวลา 8.30 – 16.30 น.) และกรณีประสงค์ต้องการร้องเรียนสามารถยื่นคำร้องออนไลน์ (24 ชม.) ได้ทาง https://eservice.labour.go.th ครับ

โสภี ประยูรหาญ 256004
    adminwebboard
    Keymaster
    256044

เรียนคุณโสภี ประยูรหาญ ติดต่อกับหน่วยงานท่านเองเพื่อขอใบรับรองเงินเดือนครับ

PTW 283138

พนักงานราชการเฉพาะกิจ ขอใบรับรองเงินเดือนจากหน่วยงานราชการที่สังกัดได้ไหมคะ

labourqa
    Moderator
    283430

เรียน PTW กรณีพนักงานราชการเฉพาะกิจ ไม่อยู่ภายใต้พระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 แนะนำเบื้องต้นให้สอบถามส่วนราชการที่ท่านสังกัดนะครับ

Narisara 350608

สวัสดีค่ะ การขอใบรับรองการทำงานเมื่อลาออก ได้ทำงานเป็นเวลา5เดือน เขียนใบลาออกอย่างถูกต้อง ตอนเซนต์สัญญาไม่ได้ระบุว่าต้องทำงานขั้นต่ำกี่ปี ทางบริษัทมีสิทธิที่จะปฏิเสธไม่ออกใบรับรองการทำงานให้ได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ

กำลังดู 11 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 11 (ของทั้งหมด 11)
  • You must be logged in to reply to this topic.