Skip to main content

นายจ้างลดเงินเดือนและเวลาทำงาน

หน้าหลัก Forums สวัสดิการแรงงาน นายจ้างลดเงินเดือนและเวลาทำงาน

Tagged: 

• This topic has 53 ข้อความตอบกลับ, 2 เสียง, and was last updated 4 days, 12 hours ago by  Lee.
กำลังดู 9 ข้อความ - 46 ผ่านทาง 54 (ของทั้งหมด 54)
  • Author
  • #293772 Reply
    labourqa
    Moderator
    293772

เรียน คุณ tewpty

การปรับลดค่าจ้างเป็นการเปลี่ยนแปลงสภาพการจ้างที่ไม่เป็นคุณแก่ลูกจ้าง ดังนั้น หากลูกจ้างไม่ยินยอม นายจ้างไม่สามารถกระทำได้ ทั้งนี้ หากท่านไม่ได้รับความเป็นธรรม ท่านสามารถยื่นคำร้องเพื่อรับสิทธิประโยชน์ต่าง ๆ
    ต่อพนักงานตรวจแรงงานที่สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ได้ดังนี้
    1) สายด่วน 1506 กด 3
    2) สายด่วน 1546
    3) สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/พื้นที่ที่ท่านทำงานอยู่/ในเขตภูมิลำเนาของท่าน
    สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10
    https://www.labour.go.th/index.php/contact/contact-m1
    สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด
    https://www.labour.go.th/index.php/contact/contact-m2 หรือ
    4) สามารถยื่นออนไลน์ผ่านระบบ e-service (ยื่นคำร้อง คร.7) ได้ที่ http://eservice.labour.go.th (24 ชั่วโมง)

#297488 Reply
    พลอยไพลิน 297488

สวัสดีค่ะ

ขอสอบถามข้อมูลค่ะ
    ขอชี้แจงก่อนว่า ได้เริ่มเข้างาน พศ.2562 ได้รับเงินเดือน เดือน ละ 28,000 บาท (ทางด้านบัญชี – ปิดงบ) ผ่านโปรไม่ได้ปรับเงินเพิ่ม เนื่องจากว่าเงินเดือนสูง ขอเป็น ครบ 1 ปี ถึงจะเพิ่มเงินเดือนขึ้น ผ่านมาได้ 5 เดือน บริษัท ได้เปิด บริษัทใหม่ในเครือ ซึ่งเราได้เป็นคนดูแลตั้งแต่ เริ่มเปิดกิจการ จัดซื้อ รับสินค้า สต๊อก ทำจ่าย เปิดบิลขาย รับเงิน คือพูดได้หมด ว่าทำคนเดียวทั้งระบบ กระทำแบบนี้มาโดยตลอด จนเมื่อ เดือน กย.63 เกิดอุบัติต้องหยุดพักรักษาตัว ประมาณ 66 วัน (18/9/63-23/11/63) เงินเดือน ในเดือน กย.63 ได้ปกติ ตค.63ก็ได้ปกติ แต่ในเดือน พย.63 ได้ ตั้งแต่วันที่มาทำงาน ที่บริษัท คือ 24/11/63-30/11/63 7 วัน (กับภาระหนี้สิ้น และความรับผิดชอบครอบครัว) ซึ่งในระหว่างที่หยุดพักรักษาตัว ตั้งแต่วันที่ 27/9/63-23/11/63 ได้ทำงานที่บ้าน โดยรีโมท เข้ามาทำงาน แก้ไข และกระทบกับ สนง.บัญชี โดยไม่เกิดปัญหา แต่….ปัญหานี้เกิด ตอนกับมาทำงาน เจ้านาย ตามงบเดือน ปิดทุกเดือน ในระหว่างที่หยุดพัก มี พี่คนนึงรับทำงานแทน ในบางส่วน แต่ไม่ยอมทำงบส่งเจ้านาย เจ้านายเลยมาทวงกับเรา ซึ่งเพิ่งกับมาทำงาน เฝือก ยังใส่ ไม่เท้ายังมี มาทำงาน แต่ก็เคลียงานให้เจ้านายดูทัน เนื่องจาก ต้องปิดงบประจำปี จำเป็นต้องทำก่อน (ที่เจ้านายตามคืองบเดือน 3 เดือน ที่หยุดไป) เหตุนี้ จึงทำให้ มีหนังสือแจ้งขอปรับลดเงินเดือน ให้เหตุผลว่า ไม่สามารถดำเนินงานตามที่รับมอบหมายตั้งแต่ตอนมาสมัครงาน บริษัท จึงพิจารณาลดเงินเดือน 8 พัน บาท (เหลือแค่ 20,000 บาท จริง ๆ เหรอ ในเมื่อเราไม่มีศักยภาพในการทำงาน ซึ่งเราก็เซ็นต์ชื่อรับทราบใน จม.ปรับลดน่ะ พร้อมกับเขียนใบลาออก ต่อทันที เหตุผลคือ เงินเดือนไม่พอใช้ เนื่องถูกลดเงินเดือน) ทางหัวหน้า ก็พูดว่า ทำไปก่อน เราลูกเล็ก เจ้านายเขาไม่เห็นเราก็ทำให้เขาเห็น ซึ่งเราเขียน ในเดือน มค.64 เพราะเงินเดือนจะถูกลด ตั้งแต่ วันที่ 1/2/64 ในใบลาออก ระบุว่า จะทำงานให้ถึง วันที่สิ้นเดือน กพ.64 และในระหว่างนี้ ก็หาพนักงานมาทำแทนเรา ทั้งหมด 3 คน ไม่มีใครอยู่ถึงผ่านโปรสักคนนึง 1-2 ยังไม่เข้า เดือน 3 ก็ออกกันหมด ทุกครั้งที่ออก เราเองที่จะต้องกับไปดูแลรับผิดชอบจนกว่าจะมีคนมาทำแทน แต่เงินเดือนที่ลดไปล่ะค่ะ ทำไมถึงไม่คืน ) คนไม่มีศักยภาพ ณ.ตอนนี้ เวลาครบมารอบ 1 ปี ที่ถูกลด แต่งานที่มันเพิ่มขึ้น ประสบการณ์ ทำงานมาเป็น 10 ปี ปิดงบชนกับ สนง.บัญชี ได้รับค่าแรง 20,000 บาท เท่ากับเจ้าหน้าทำจ่าย (การเงิน) น้อยกว่า จัดซื้อเสียอีก

เลยจะมาขอปรึกษาค่ะ ว่าจะทำไงดีค่ะ เพราะแบกรับภาระหนี้ไม่ไหวแล้วค่ะ (เงินที่ลด ไป ทุกเดือน เดือนละ 8 พัน ทำให้เราต้องมีหนี้เพิ่มขึ้น เดือนละ 8,000-10,000 บาท)
    ในเงินเดือน ซึ่ง ค่าาใช้จ่ายทุกอย่าง ก็ 20,000 บาท ภายในบ้าน เหลือ เหลือ 5-7 พันบาท นมลูก แพมเพิส ยา ของลูกอีก แทบจะไม่พออยู่แล้ว แล้วเหลือแค่ 20,000 บาท จะเป็นยังไงค่ะ
    หนี้ ร้อยละ 20 ก็มาค่ะ จะหาทางแก้ไขปัญหานี้ ได้ยังไงดีค่ะ จะพูดหรือ ทำแบบไหน ที่เงินเดือนจะกับไปเท่าเดิม หรือควรเพิ่มมากขึ้นกว่าเดิม เพราะ ยังไม่เคยได้ปรับเมื่อครบปี แถมถูกลดเงินเดือน จน ครบปี บอกจะเพิ่มให้หลังจากที่โดนหัก 3-5 เดือน แต่ตอนนี้ ยังไม่เคย มีแต่หัก กับหัก

ฝากด้วยค่ะ ช่วยชี้แนะ แนวทางให้หน่อยค่ะ

#298442 Reply
    comet 298442

สอบถามว่า นายจ้างสามารถลดเงินเดือนลูกจ้างเนื่องจากทำงานไม่มีประสิทธิภาพได้หรือไม่

#299473 Reply
    labourqa
    Moderator
    299473

เรียนคุณ comet นายจ้างไม่สามารถลดเงินเดือนลูกจ้างโดยพลการค่ะ เพราะถือเป็นการเปลี่ยนแปลงสภาพการจ้างที่ไม่เป็นคุณแก่ลูกจ้าง กรณีที่ไม่เป็นคุณแก่ลูกจ้างนายจ้างต้องได้รับความยินยอมจากลูกจ้างก่อน หากท่านมีข้อสงสัยเกี่ยวกับกฎหมายแรงงาน ท่านสามารถติดต่อสอบถามหรือสิทธิยื่นคำร้องต่อพนักงานตรวจแรงงาน สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานซึ่งรับผิดชอบในเขตพื้นที่ที่ลูกจ้างทำงานอยู่ ท่านสามารถติดต่อปรึกษาได้ที่กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ได้ที่ช่องทาง
    1) สายด่วน 1546
    2) สายด่วน 1506 กด 3 หรือ
    3) สวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/กรุงเทพ ตรวจสอบหมายเลขโทรศัพท์จากเว็ปไซต์กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน http://www.labour.go.th (เมนู ติดต่อกรม) เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ปฏิบัติงานในพื้นที่ที่ท่านทำงานหรืออาศัยอยู่ให้คำปรึกษาช่วยเหลือ หรือยื่นคำร้องผ่านระบบออนไลน์ที่ http://s90.labour.go.th/e_request/login.php

#300158 Reply
    Pakkanant 300158

ดฺิฉันได้ทำสัญญาตอนเข้ามาทำงาน กำหนดสัญญา 3 เดือน และตอนนี้เลย 3 เดือนแล้วแต่ไม่ได้ต่อสัญญาและยังทำงานตามปกติ
    ดิฉันทำงานในตำแหน่งเซลส์ก็จะมีเรื่องยอดขายส่วนตัวและยอดขายรวมของบริษัทฯ ถ้ายอดเงินไม่ cover ค่าใช้จ่ายในบริษัทฯ หรือยอดขายไม่ถึงทางบริษัทฯแจ้งว่าจะหักเงิน 50%
    ซึ่งตอนรับสมัครงานดิฉันได้แจ้งอัตราเงินเดือนที่ต้องการเป็นเงินก้อน ตอนทำสัญญาเค้าแบ่งเงินที่จ่ายรายเดือนของเราออกเป็น 4 ส่วน (เงินเดือน / ค่าน้ำมัน / ค่าโทรศัพท์ / ค่าสึกหรอรถ)
    ดิฉันจะขอถามว่า ทางบริษัทฯสามารถหักเงินเราได้หรือในกรณีที่ยอดไม่ถึงหรือยอดไม่พอต่อค่าใช้จ่ายบริษัทฯค่ะ

#300250 Reply
    labourqa
    Moderator
    300250

เรียน คุณ Pakkanant ห้ามนายจ้างหักค่าจ้างของลูกจ้าง เว้นแต่เข้าเหตุที่กฏหมายกำหนด ทั้งนี้ หากท่านไม่ได้รับความเป็นธรรมหรือมีข้อสงสัยเกี่ยวกับกฎหมายแรงงาน ท่านสามารถติดต่อสอบถามและแจ้งรายละเอียดเพิ่มเติม หรือยื่นคำร้องต่อพนักงานตรวจแรงงานได้ที่ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานซึ่งรับผิดชอบในเขตพื้นที่ที่ลูกจ้างทำงานอยู่ โดยติดต่อปรึกษาได้ที่ช่องทาง
    1) สายด่วน 1546
    2) สายด่วน 1506 กด 3 หรือ
    3) สวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/กรุงเทพ ตรวจสอบหมายเลขโทรศัพท์จากเว็ปไซต์กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน http://www.labour.go.th (เมนู ติดต่อกรม) เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ปฏิบัติงานในพื้นที่ที่ท่านทำงานหรืออาศัยอยู่ให้คำปรึกษาช่วยเหลือ หรือยื่นคำร้องผ่านระบบออนไลน์ที่ http://s90.labour.go.th/e_request/login.php

#300538 Reply
    Pakkanant 300538

ขอสอบถามเพิ่มเติมว่า ห้ามนายจ้างหักค่าจ้างของลูกจ้าง เว้นแต่เข้าเหตุที่กฎหมายกำหนด อยาก่ทราบว่า “เหตุที่กฏหมายกำหนด”มีอะไรบ้างคะ ขอบคุณค่ะ

#341925 Reply
    phawaran 341925

สอบถามครับ บริษัทสามารถปรับรอบของการตัดเงินเดือนใหม่ได้หรือไม่ เช่นปัจจบัน บริษัทตัดรอบเงินเดือนพนักงานทุกวันที่ 30 ของทุกเดือน จะปรับมาเป็นรอบวันที่ 25 แทนเนื่องจาก เพื่อความคล่องตัวของบริษัท สามารถทำได้มั้ยครับ

#342839 Reply
    Lee 342839

นายจ้างปรับลดเงินเดือนช่วงโควิด เป็นเวลา 20 เดือน มีหนังสือให้เซนต์ความยินยอมแต่ลูกจ้างไม่ได้เซนต์
    แต่นายจ้างก็ยังคงหักเงินเดือนอยู่ แม้ว่าลูกจ้างจะไม่ได้เซนต์ยินยอม
    ระยะ 20 เดือน ที่ผ่านมามีการทวงถามผ่านหัวหน้างานมาโดยตลอดด้วยวาจา
    แบบนี้จะเป็นการยินยอมโดยปริยาย หรือไม่ครับ
    สามารถร้องต่อศาล ได้หรือไม่่ครับ

กำลังดู 9 ข้อความ - 46 ผ่านทาง 54 (ของทั้งหมด 54)
Reply To: นายจ้างลดเงินเดือนและเวลาทำงาน
Your information: