Skip to main content

ลาฉีดวัคซีนโควิด

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม ลาฉีดวัคซีนโควิด

• This topic has 17 ข้อความตอบกลับ, 2 เสียง, and was last updated 1 year, 10 months ago by  ลูกจ้าง.
กำลังดู 15 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 15 (ของทั้งหมด 18)
  • Author
    พ 233089

การลาฉีดวัคซีนโควิด ตามกฎหมายแรงงานสามารถใช้เป็นการลากิจธุระ (ไม่หักเงิน) ได้หรือไม่ค่ะ?

labourqa
    Moderator
    233119

เรียน คุณ พ 233089

ใช้ได้ครับ แต่ต้องแจ้งหรือยื่นขอลากิจตามระเบียบบริษัทฯ ให้ถูกต้องและลูกจ้างมีสิทธิได้รับค่าจ้างในวันลากิจไม่เกิน 3 วันต่อปี

ขอบคุณครับ

พ 233192

1. การลาดังกล่าวสามารถลาได้เป็นช่วงเวลา หรือสามารถแจ้งลาทั้งวันคะ?

2. เนื่องจาก hr แจ้งว่าตามกฎหมายปกติไม่สามารถใช้การลาฉีดวัคซีนเป็นการลากิจหักเงินได้ (*การลาฉีดวัคซีนดังกล่าวขึ้นอยู่กับทางบริษัทจะพิจารณา)ในกรณีที่เป็นพนักงานควรส่งหลักฐานใดๆให้กับทาง hr เพื่อแจ้งข้อมูลดังกล่าวให้รับทราบอย่างเป็นรูปธรรมได้บ้างคะว่า “การลาฉีดวัคซีนสามารถแจ้งเป็นการลากิจ (ไม่หักเงินได้) ตามกฎหมาย”

พอดีติดต่อกับกระทรวงทางเบอร์ 1506 ไม่ได้เลยนะคะ ถ้าพอจะหลักฐานใดๆเพื่อสนับสนุนข้อมูลดังกล่าว (แบบเป็นทางการ) สามารถตอบกลับมาทางอีเมล์ได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

labourqa
    Moderator
    233405

1. การลาต่างๆ รวมถึงการลากิจให้ปฏิบัติตามข้อบังคับในการทำงานของแต่ละสถานประกอบกิจการ ซึ่งอาจกำหนดให้ลาล่วงหน้า และกำหนดช่วงเวลาในการลาไว้
    2. การลาไปฉีดวัคซีนสามารถใช้สิทธิลากิจ หรืออาจใช้วันหยุดพักผ่อนประจำปีได้ค่ะ ทั้งนี้ เพื่อความชัดเจนควรสอบถามฝ่ายบุคคลว่า สถานประกอบกิจการกำหนดให้ใช้สิทธิใดในการขอลาไปฉีดวัคซีน
    นอกจากหมายเลข 1506 กด 3 สามารถติดต่อสอบถามเพิ่มเติมได้ทางช่องดังนี้ ค่ะ 1) สายด่วนสายด่วน 1546 2)สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/พื้นที่ที่ท่านทำงานอยู่/ในเขตภูมิลำเนาของท่าน หรือสำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10 หรือ (4) สามารถยื่นออนไลน์ผ่านระบบ e-service (ยื่นคำร้อง คร.7) ได้ที่ http://eservice.labour.go.th ค่ะ

Piyamol Yuenyadchai 240246

นายจัดหาวัคซีนทางเลือกให้ แต่วันที่ฉีดตรงวันทำงาน นายจ้างสามารถให้ลูกจ้างสลับวันทำงานได้หรือไม่

kaew 248779

ฉันมีปัญหา ไปฉีดวัคซีนโควิด หมอนัดเข็มที่ 2 เขียนแจ้งใบลาป่วย มีใบรับรองแพทย์วัคซีน
    ทางบริษัทไม่รับลาป่วย ให้เขียนแทนลากิจ
    ฉัน งง อ่ะ ถ้าเกิดลากิจลาพักร้อนหมดสิทธิ์ ต้องหักเงิน ทำอย่างไรค่ะ

adminwebboard
    Keymaster
    250591

เรียน คุณPiyamol Yuenyadchai และคุณkaew
    ท่านสามารถติดต่อสอบถามข้อมูลกับกรมสวัสดิการและคุ้มครองแรง ทางสายด่วนกระทรวงแรงงาน 1506 กด 3 กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรง หรือโทรศัพท์สายด่วน 1546 หรือสอบถามหมายเลขโทรศัพท์ของสำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/กรุงเทพฯ ได้จากเว็บไซต์กรม (www.labour.go.th) เมนู ติดต่อกรม เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติงานในพื้นที่หรือจังหวัดที่ท่านอาศัยอยู่ (ในวันจันทร์ – ศุกร์ เวลา 8.30 – 16.30 น.) หรือหากประสงค์จะร้องเรียนท่านสามารถยื่นออนไลน์ผ่านระบบ e-service (ยื่นคำร้อง คร.7) ได้ที่ http://eservice.labour.go.th ครับ

Nanthapat 251803

สอบถามนะครับ
    กรณีผมขอลากิจเพื่อไปรับวัคซีนเข็มที่ 2 ตามกำหนดการที่ รพ.แจ้งมา (เข็มแรก Walk-in เนื่องจากอยู่ในกลุ่มโรคเสี่ยง)
    ได้มีการแจ้งล่วงหน้าและยื่นใบลา เพื่อขอลากิจล่วงหน้าตามกฏของบริษัท ผู้จัดการแผนกเซนต์อนุมัติให้ลาได้แต่ ระดับผู้จัดการโรงงาน(คนญี่ปุ่น) ไม่เซนต์อนุมัติ
    โดยให้เหตุผลว่า ดูจากประวัติที่เคยฉีดเข็มแรกมาแล้วลาต้องลาป่วย จึงไม่อยากให้ฉีดในวันดังกล่าวซึ่งเป็นวันอังคาร เพาะอาจจะต้องลาป่วยต่ออีกทำให้มีผลกระทบกับงาน
    ให้ไปแจ้งกับโรงพยาบาลว่า “ขอเลื่อนวันฉีดวัคซีน เป็นวันศุกร์” เพื่อจะได้พักผ่อน หากมีอาการข้างเคียง
    ผมก็ติดต่อไปยังโรงพยาบาล เพื่อจะขอเลื่อนวันฉีด แต่เลื่อนไม่ได้ จึงกลับมาแจ้งให้ฝ่าบบุคคลของโรงงานรับทราบ
    ฝ่ายบุคคลแจ้งว่า ผมมีสิทธิ์ที่จะลาได้ ส่วนเจ้านายก็มีสิทธิ์ที่จะไม่อนุมัติ แนะนำให้มาทำงานปกติ พอใกล้ถึงเวลาฉีดค่อยเดินทางไป และวันต่อๆไปก็ให้มาทำงานปกติ เพื่อแสดงให้นายเห็นว่าไม่เป็นอะไร
    จากนั้นทางผู้จัดการแผนกจะเอาใบลาไปให้นายเซนต์ย้อนหลังอีกครั้ง

สรุปคือ ตอนนี้ผมต้องทำใจทำตามที่ฝ่ายบุคคลแนะนำ ตอนไปรับวัคซีนแล้วและวันนี้ก็มาทำงานตามปกติ ถึงจะมีไข้อ่อนๆ แต่ก็มาทำงานเพราะมีความหวังว่าเขาจะได้ไม่หักเงินเรา

คำถามคือ
    1.ผู้จัดการใหญ่ มีสิทธิ์ไม่อนุมัติให้พนักงานลาไปฉีดวัคซีนได้หรือไม่ ทั้งๆที่ดำเนินการแจ้งทุกอย่างตามกฏของโรงงานแล้ว
    2.หากไม่อนุมัติให้ลา แต่พนักงานยังหยุดงานเพื่อไปรับวัคซีน บริษัทสามารถหักค่าแรงวันนั้น เนื่องจากถือว่าเป็นการขาดงานได้หรือไม่
    3.ไม่อยากมีปัญหากับบริษัท แต่ก็ไม่อยากถูกเอาเปรียบทั้งๆที่เราไม่ผิด อยากหาทางออกที่ดี รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

Nanthapat

labourqa
    Moderator
    251935

เรียน คุณ Nanthapat 251803
    1. ผู้มีอำนาจกระทำการแทนนายจ้าง เป็นผู้มีอำนาจพิจารณาอนุมัติให้พนักงานลาหรือไม่ก็ได้
    2. ห้ามมิให้นายจ้างหักค่าจ้างตามมาตรา 76 แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.2541

PP 279569

กรณีเราเป็นลูกจ้าง ที่ไม่ได้มีประกันสังคม รับเงินเดือนเป็นเงินสด ถ้าลาไปฉีดวัคซีนโควิด นายจ้างหักเงินเราได้หรือไม่
    และกรณีที่เราลาไปรพ.เพราะเรามีโรคประจำตัวที่ต้องไปตรวจตามนัด 6เดือนไปรพ.1ครั้ง นายจ้างหักเงินเราได้หรือไม่

legalqa 279692

เรียน คุณ pp
    กรณีการลาป่วยลูกจ้างสามารถใช้สิทธิลาป่วยได้เท่าที่ป่วยจริง จึงมีสิทธิได้รับค่าจ้างในวันที่ลาป่วยตลอดระยะเวลาที่ลา
    (1 ปีต้องไม่เกินเกิน 30 วันทำงาน ตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน มาตรา 57 ) อย่างไรก็ตามเพื่อให้ได้รับคำตอบ
    ที่ครบถ้วน กรุณาติดต่อ กลุ่มงานที่ปรึกษากฎหมาย กองนิติการ กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน หมายเลขโทรศัพท์ 02-660-2092 ในวันและเวลาราชการครับ

sarawut 282175

สอบถามกรณี ได้สิทธิวัคซีนเข็ม 3 บูสเตอร์แต่บริษัทไม่อนุญาตให้ลากรณีนี้ได้หรือไม่ครับ

labourqa
    Moderator
    282304

เรียน คุณ sarawut 282175 ลูกจ้างสามารถลาตามสิทธิที่กฎหมายแรงงานกำหนดได้ ซึ่งท่านสามารถใช้สิทธิลากิจธุรอันจำเป็น ตาม พรบ.คุ้มครองแรงงาน 2541 โดยได้รับค่าจ้างปีหนึ่งไม่น้อยกว่า 3 วัน แล้วยืนลาตามระเบียบของบริษัทฯครับ หากสงสัยเพิ่มเติม สอบถามได้ที่ กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน สายด่วน 1506 กด 3 หรือ 1546 ครับ

ปันฟ้า 283364

ถ้าไปฉีดวัคซีน​ซึ่งตรงกับวันหยุดที่บริษัท​จัดให้
    แล้วอีกวันไข้ขึ้นไม่สบาย​ แต่บริษัท​บอกว่าถ้าหยุด​ จะถือว่าเราใช้วันหยุดของอีกสัปดาห์
    บริษัท​ทำแบบนี้ถูกต้องรึป่าวคะ​ ไม่ให้ลากิจ​ ไม่ให้ลาป่วย​

labourqa
    Moderator
    283487

เรียนคุณ ปันฟ้า
    กรณีไปฉีดวัคซีนแล้ว ไม่สบาย ถือว่าเกิดความผิดปกติขึ้นกับร่างกาย ถือว่าเป็นการป่วย ซึ่งตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงานฯ ลูกจ้างมีสิทธิลาป่วยได้เท่าที่ป่วยจริง โดยได้รับค่าจ้างไม่เกิน 30 วัน/ปี ครับ แนะนำให้ท่านยื่นใบลาป่วยตามขั้นตอนของกฎ ระเบียบ ของบริษัทฯ หากไม่ได้รับอนุญาตหรืออนุญาตแล้วไม่ได้รับค่าจ้างในวันลาป่วย ขอให้แจ้งพนักงานตรวจแรงงานสำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัดที่ท่านทำงานเพื่อดำเนินการนะครับ

กำลังดู 15 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 15 (ของทั้งหมด 18)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.