Skip to main content

ขอคำปรึกษา

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม ขอคำปรึกษา

Tagged: 

• This topic has 104 ข้อความตอบกลับ, 1 เสียง, and was last updated 1 year, 5 months ago by  ต้น.
กำลังดู 15 ข้อความ - 76 ผ่านทาง 90 (ของทั้งหมด 105)
  • Author
    labourqa
    Moderator
    360882

เรียน คุณหัวจะปวด
    สิทธิวันหยุดพักผ่อนประจำปี อาจเป็นการตกลงกันระหว่างนายจ้างและลูกจ้างได้ หรือนายจ้างสามารถจัดวันหยุดพักผ่อนประจำปีให้แก่ลูกจ้างได้ การใช้สิทธิวันหยุดพักผ่อนประจำปีขึ้นกับข้อบังคับของบริษัท ไม่ว่าระเบียบการแจ้งล่วงหน้าภายในกี่วัน และนายจ้างจะต้องอนุมัติการลานั้นได้ หากท่านต้องการปรึกษา หรือร้องเรียน ตรวจสอบหมายเลขโทรศัพท์ของสำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด / กรุงเทพฯ ได้จากเว็บไซต์กรม (www.labour.go.th)
    เมนู ติดต่อกรม เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติงานในพื้นที่หรือจังหวัด ที่ท่านอาศัยอยู่ (ในวันจันทร์-ศุกร์ เวลา 8.30-16.30 น.)

labourqa
    Moderator
    360883

เรียน คุณBest
    ลูกจ้างสามารถร้องเรียนต่อพนักงานตรวจแรงงานในพื้นที่ ที่ลูกจ้างทำงาน กรณีท่านต้องการปรึกษา หรือร้องเรียน ตรวจสอบหมายเลขโทรศัพท์ของสำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด / กรุงเทพฯ ได้จากเว็บไซต์กรม (www.labour.go.th)
    เมนู ติดต่อกรม เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติงานในพื้นที่หรือจังหวัด ที่ท่านอาศัยอยู่ (ในวันจันทร์-ศุกร์ เวลา 8.30-16.30 น.)

labourqa
    Moderator
    360884

เรียน คุณPM
    ผู้ว่าจ้างหรือนายจ้างนั้น เป็นหน่วยงานราชการหรือรัฐวิสาหกิจ หรือไม่ ตามมาตรา 4 แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พศ 2542 ถ้าหากใช่ ก็ไม่สามารถฟ้องบังคับได้
    กรณีท่านต้องการปรึกษา หรือร้องเรียน ตรวจสอบหมายเลขโทรศัพท์ของสำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด / กรุงเทพฯ ได้จากเว็บไซต์กรม (www.labour.go.th)

labourqa
    Moderator
    360885

เรียน คุณจัน
    หากท่านไม่ได้รับความยุติธรรมจากสภาพการจ้าง และสภาพการทำงาน
    ลูกจ้างสามารถร้องเรียนต่อพนักงานตรวจแรงงานในพื้นที่ ที่ลูกจ้างทำงาน กรณีท่านต้องการปรึกษา หรือร้องเรียน ตรวจสอบหมายเลขโทรศัพท์ของสำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด / กรุงเทพฯ ได้จากเว็บไซต์กรม (www.labour.go.th)

labourqa
    Moderator
    360886

เรียน คุณเอ็กซ์ สุดถาวงษ์
    ท่านสามารถขอยื่นคำร้องได้ครับ กรณีที่นายจ้างขอลดเงินเดือนในช่วงโควิด จนกระทั่งสถานการณ์ดีขึ้น เงินเดือนท่านก็ไม่ได้เท่าเดิม
    และท่านเองก็ไม่สามารถบังคับให้นายจ้างเลิกจ้างท่านได้ เพราะนายจ้างต้องแบกภาระจ่ายค่าชดเชย ตัวท่านได้มีข้อโต้แย้งกับทางนายจ้าง ในเรื่องการขอลดเงินเดือน หรือมีการลงลายมือชื่ออนุญาตให้ลดเงินเดือนบ้างไหม หากมีการโต้แย้งเรื่องลดค่าจ้าง แต่นายจ้างยังลดค่าจ้างอยู่สามารถเรียกเงินคืนย้อนหลังได้ครับ

พรพิมล วรอุปถัมภ์ 360933

ขอปรึกษาหน่อยค่ะ

เราได้ทำงานกับบริษัทนึงอยู่ในตำแหน่งนึง แต่มีทางฝ่ายทรัพยากรบุคคล มาบอกว่าให้โยกไปทำอีกบริษัทนึงและคนละตำแหน่งที่เราทำ โดยมิได้บอกก่อนล่วงหน้าและต้องไปเรียนรู้งานใหม่ทั้งหมด เราเลยรู้สึกไม่โอเคกับพฤติกรรมแบบนี้ของบริษัทเลย ซึ่งทำกับพนักงานมาหลายคน เราเลยลาออก ทั้งที่เรายังไม่มีงานใหม่รองรับ อันนี้สามารถเรียกร้องอะไรได้บ้างค่ะ

labourqa
    Moderator
    360947

เรียน คุณพรพิมล วรอุปถัมภ์
    ในกรณีที่ท่านยังไม่มีงานใหม่รองรับ สามารถขึ้นทะเบียนการว่างงานได้ที่สำนักงานจัดหางานกรุงเทพมหานครพื้นที่/จังหวัด หรือช่องทางออนไลน์ที่ https://empui.doe.go.th/auth/index

ธนากร​ วงษ์​มา​ 360987

สวัสดี​ครับ​ มีเรื่องสอบถาม​ ผมลาออกจากงานและยังมีค่าแรงคงค้างจากบริษัท​ จำนวน​10​วัน​ ซึ่งระเบียบบริษัทจะทำการหักค่าแรงไว้​10วันแล้วจะจ่ายให้พนักงานในรอบเดือนถัดไป​ แต่ตอนนี้​ล่วงเลยกำหนดที่ต้องได้รับค่าจ้างแล้ว​ บริษัท​ยังไม่ได้ทำการโอนจ่าย​ และไม่มีการติดต่อหรือคำตอบใดๆจากบริษัท​เลย​ ผมควรทำอย่างไรดีครับ​ ผมสามารถ​ไปแจ้งความหรือแจ้งเรื่องที่ศาลแรงงานได้มั้ยครับ

labourqa
    Moderator
    361065

เรียนคุณ ธนากร วงษ์มา เรื่องที่ท่านสอบถามมานั้น ขอแยกเป็นประเด็น ดังนี้
    ประเด็นที่ 1 เรื่องการหักค่าจ้าง 10 วันนั้น นายจ้างไม่สามารถดำเนินการได้เพราะขัดกฎหมาย ม.76 ครับ
    ประเด็นที่ 2 ค่าจ้างที่ลูกจ้างทำงานมาแล้ว 10 วัน ยังไงก็ต้องได้รับครับ แต่ต้องเป็นไปตามงวดการจ่ายค่าจ้างปกติของนายจ้างและตามวิธีปกติ เช่น นายจ้างคำนวณค่าจ้างจากการทำงานตั้งแต่วันที่ 26 ของเดือนที่ผ่านมา ถึงวันที่ 25 ของเดือนปัจจุบัน จ่ายค่าจ้างทุกวันสิ้นเดือนโดยการโอนผ่านธนาคารนั้น สมมุติว่าลูกจ้างทำงานมาถึงวันที่ 30 กันยายน 2565 แล้วลาออกเลย นายจ้างจะต้องจ่ายค่าจ้างรอบการทำงาน 21-25 กันยายน 2565 ในวันที่ 30 กันยายน 2565 และ วันที่ 26-30 กันยายน 2565 ต้องจ่ายวันที่ 31 ตุลาคม 2565 หากเลยวันดังกล่าวสามารถยื่นคำร้องทุกข์นายจ้างค้างจ่ายค่าจ้างพร้อมดอกเบี้ยได้ แต่การลาออกไม่ถูกต้องหากนายจ้างได้รับความเสียหายมีสิทธิ์ฟ้องเรียกค่าเสียหายการผิดสัญญาจ้างได้ครับ

ถ้าท่านไม่ได้รับความเป็นธรรมเกี่ยวกับกฎหมายแรงงาน ท่านสามารถร้องเรียนหรือร้องทุกข์ได้ ณ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด 76 จังหวัด หรือ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10 หรือร้องผ่านระบบ E-Service ของกรมได้ที่ https://www.labour.go.th/index.php/e-services หากท่านประสงค์สอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับกฎหมายแรงงาน ท่านสามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่…กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ติดต่อได้หลายช่องทาง
    1. สายด่วนโทร 1506 กด 3
    2. สายด่วน 1546
    3. ติดติด สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/ กรุงเทพฯ หมายเลขโทรศัพท์ จากเว็บไซต์ http://www.labour.go.th เมนูติดต่อกรม เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ในพื้นที่ที่ท่านทำงาน หรือจังหวัดของท่าน

labourqa
    Moderator
    361066

เรียนคุณ ธนากร วงษ์มา เรื่องที่ท่านสอบถามมานั้น ขอแยกเป็นประเด็น ดังนี้
    ประเด็นที่ 1 เรื่องการหักค่าจ้าง 10 วันนั้น นายจ้างไม่สามารถดำเนินการได้เพราะขัดกฎหมาย ม.76 ครับ
    ประเด็นที่ 2 ค่าจ้างที่ลูกจ้างทำงานมาแล้ว 10 วัน ยังไงก็ต้องได้รับครับ แต่ต้องเป็นไปตามงวดการจ่ายค่าจ้างปกติของนายจ้างและตามวิธีปกติ เช่น นายจ้างคำนวณค่าจ้างจากการทำงานตั้งแต่วันที่ 26 ของเดือนที่ผ่านมา ถึงวันที่ 25 ของเดือนปัจจุบัน จ่ายค่าจ้างทุกวันสิ้นเดือนโดยการโอนผ่านธนาคารนั้น สมมุติว่าลูกจ้างทำงานมาถึงวันที่ 30 กันยายน 2565 แล้วลาออกเลย นายจ้างจะต้องจ่ายค่าจ้างรอบการทำงาน 21-25 กันยายน 2565 ในวันที่ 30 กันยายน 2565 และ วันที่ 26-30 กันยายน 2565 ต้องจ่ายวันที่ 31 ตุลาคม 2565 หากเลยวันดังกล่าวสามารถยื่นคำร้องทุกข์นายจ้างค้างจ่ายค่าจ้างพร้อมดอกเบี้ยได้ แต่การลาออกไม่ถูกต้องหากนายจ้างได้รับความเสียหายมีสิทธิ์ฟ้องเรียกค่าเสียหายการผิดสัญญาจ้างได้ครับ

ถ้าท่านไม่ได้รับความเป็นธรรมเกี่ยวกับกฎหมายแรงงาน ท่านสามารถร้องเรียนหรือร้องทุกข์ได้ ณ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด 76 จังหวัด หรือ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10 หรือร้องผ่านระบบ E-Service ของกรมได้ที่ https://www.labour.go.th/index.php/e-services หากท่านประสงค์สอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับกฎหมายแรงงาน ท่านสามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่…กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ติดต่อได้หลายช่องทาง
    1. สายด่วนโทร 1506 กด 3
    2. สายด่วน 1546
    3. ติดติด สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/ กรุงเทพฯ หมายเลขโทรศัพท์ จากเว็บไซต์ http://www.labour.go.th เมนูติดต่อกรม เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ในพื้นที่ที่ท่านทำงาน หรือจังหวัดของท่าน

Yaya 361247

รบกวนขอปรึกษาหน่อยค่ะ เรายื่นลาออกแล้วให้มีผลlast day วันที่30 เดือนที่แล้วและใช้สิทธิ์พักร้อนถึงวันที่7นี้ แต่ผู้ใหญ่มาขอร้องให้อยู่ต่ออีก1อาทิตย์ะพื่อช่วยงานและรอส่งมอบงานให้กับพนักงานใหม่ แต่นี่ครบอาทิตย์ที่เค้าขอให้อยู่ต่อแล้ว แต่บริษัทยังไม่สามารถหาพรักงานมาได้แต่บอกว่าเป็นความผิดเราที่ไม่รอhandover และหลังจากนี้ที่เราลาพักร้อนไว้3วัน บริษัทจะบังคับเราเข้ามาสอนงานให้คนใหม่แต่เราไม่สะดวกแล้วเนื่องจากมีธุระส่วนตัวแบบนี้ผิดไหมคะ ช่วงระยะเวลาที่ลาพักร้อนและหลังจากขาดสภาพพนักงานเราตั้งใจจะไม่รับโทรศัพท์ไม่ตอบข้อความด้วย เพราะเราทำไฟล์เอกสารส่งมอบต่างๆไว้ในเมลให้พวกเขาแล้วค่ะ แบบนี้มีสิทธิ์ที่เราจะไม่ช่วยเค้าแล้วใช่ไหมคะ

Yaya 361248

รบกวนขอปรึกษาหน่อยค่ะ เรายื่นลาออกแล้วให้มีผลlast day วันที่30 เดือนที่แล้วและใช้สิทธิ์พักร้อนถึงวันที่7นี้ แต่ผู้ใหญ่มาขอร้องให้อยู่ต่ออีก1อาทิตย์ะพื่อช่วยงานและรอส่งมอบงานให้กับพนักงานใหม่ แต่นี่ครบอาทิตย์ที่เค้าขอให้อยู่ต่อแล้ว แต่บริษัทยังไม่สามารถหาพรักงานมาได้แต่บอกว่าเป็นความผิดเราที่ไม่รอhandover และหลังจากนี้ที่เราลาพักร้อนไว้3วัน บริษัทจะบังคับเราเข้ามาสอนงานให้คนใหม่แต่เราไม่สะดวกแล้วเนื่องจากมีธุระส่วนตัวแบบนี้ผิดไหมคะ ช่วงระยะเวลาที่ลาพักร้อนและหลังจากขาดสภาพพนักงานเราตั้งใจจะไม่รับโทรศัพท์ไม่ตอบข้อความด้วย เพราะเราทำไฟล์เอกสารส่งมอบต่างๆไว้ในเมลให้พวกเขาแล้วค่ะ แบบนี้มีสิทธิ์ที่เราจะไม่ช่วยเค้าแล้วใช่ไหมคะ

ขอคำปรึกษา 361746

ขอคำปรึกษาเรื่อง สัญญาจ้างงาน ค่ะ
    ในสัญญาจ้างงาน นายจ้างระบุว่า
    หากลูกจ้างลาออกก่อนครบกำหนด 2 ปี ลูกจ้างตกลงจะรับผิดชอบจ่ายค่าปรับให้ผู้ว่าจ้างเป็นเงินจำนวน 40,000 บาท
    เนื่องจากบริษัทฯ มีพนักงานจำนวนที่จำกัดไม่มีพนักงานสำรองในงานต่างๆ มากหากขาดพนักงานคนใดคนหนึ่งแล้วจะมีผลกระทบต่องานมาก

คำถามคือ: หากต้องการลาออกก่อนครบ2ปี ต้องเสียค่าปรับจำนวน40,000บาท ตามสัญญามั้ยคะ เพราะระหว่างการทำงานยังไม่มีการส่งไปอบรมใดๆค่ะ มีแค่การสอนงานภายในบริษัทเท่านั้น

เกรียงไกร576 361748

กรณีผู้ป่วยในแพทย์อยุ่รพ.เป็น7วันมีใบแพทย์สามารถที่จะได้เงินจากวันที่เราป่วยอยุ่ในรพ.7นายจ้างจะให้เงินมั้ย

Ta Liew 362652

สอบถามค่ะ หากเราทำงานทุกวันเป็นระยะเวลา5เดือนแล้วบ.ไม่รับเป็นพนักงานประจำ ไม่มีสวัสดิการใดๆ โดนหัก3%ทุกวีค 1เดือนโดน6% ไม่มีประกันสังคม ทำงานในห้างสรรพสินค้าวันหยุดไม่ได้2แรง ค่าแรงไม่ปรับขึ้น353 ยังคงเป็น331 เราสามารถปรึกษาหรือร้องทุกข์ที่ไหนคะ และเราสามารถเรียกคืน3%ที่เสียไปแต่ละเดือนได้มั้ยคะ

กำลังดู 15 ข้อความ - 76 ผ่านทาง 90 (ของทั้งหมด 105)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.