Skip to main content

ขอคำปรึกษา

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม ขอคำปรึกษา

Tagged: 

• This topic has 104 ข้อความตอบกลับ, 1 เสียง, and was last updated 1 year, 5 months ago by  ต้น.
กำลังดู 15 ข้อความ - 91 ผ่านทาง 105 (ของทั้งหมด 105)
  • Author
    Pisutsan 363364

ขอคำปรึกษาครับ
    การที่เราถูกไล่ออกโดยไม่มีความผิดร้ายแรง
    เราสามารถเรียกร้องค่าเสียหายได้ไหมครับ
    และการที่นายจ้างต้องเอาคำว่า ขาดงานเกินสามวันมาเป็นต่อรอง แบบั้นได้หรือเปล่าครับ
    เพราะว่านายจ้างไล่พนักงานออก ก่อนที่พนักงานจะหยุดงานเกินสามวัน
    และเงินเดือนที่ทำไว้จะได้รับ หรือเปล่าครับ

กัญญาลักษณ์ 363365

เรียน จนท ขอเรียนปรึกษา เกี่ยวกับเรื่อง สิทธิวันลาพนักงาน
    เนื่องจากทางบริษัทฯ เป็นธุรกิจรับเหมาก่อสร้าง เป็นโครงการระยะสั้นไม่เกิน 3 ปี สำหรับโครงการนี้ 1 ปี ซึ่งเปิดโครงการเมื่อ สค 2565 และได้รับพนักงานเข้าทำงานยังไม่สมบูรณ์ โดยทะยอยรับเข้า
    เรียนสอบถาม สวัสดิการการลา ที่ทางลุกจ้าง จะได้รับ มี
    ลาพักร้อน 6 วัน ลากิจ 3 วัน และ ลาป่วย 30 วัน
    หากพนง เข้างานวันที่ 1/8/2565 จะคำนวณได้สิทธิวันลาแบบใดค่ะ
    และมี พนง เข้างาน วันที่ 12/9/2565 จะคำนวณได้สิทธิวันลาแบบใดค่ะ
    ขอบพระคุณมากค่ะ

Pisutsan 363366

ขอคำปรึกษาครับ
    การที่เราถูกไล่ออกโดยไม่มีความผิดร้ายแรง
    เราสามารถเรียกร้องค่าเสียหายได้ไหมครับ
    และการที่นายจ้างต้องเอาคำว่า ขาดงานเกินสามวันมาเป็นต่อรอง แบบั้นได้หรือเปล่าครับ
    เพราะว่านายจ้างไล่พนักงานออก ก่อนที่พนักงานจะหยุดงานเกินสามวัน
    และเงินเดือนที่ทำไว้จะได้รับ หรือเปล่าครับ

กระต่าย 363764

ในกรณีที่นายจ้างเลิกจ้าง ได้บอกล่วงหน้า30วัน แต่ให้เซ็นใบลาออกเอง(ยังไม่เซ็น) โดยที่ไม่จ่ายค่าชดเชยใดๆ เราสามารถมีสิทธิไปฟ้องได้ตอนใหน หรือต้องรอทำงานครบ30วันตามที่นายจ้างแจ้งแล้วได้เงินเดือนตามปกติก่อน แต่ไม่ได้ค่าชดเชยและค่าทำงานเกินมา5วัน และลากิจที่ยังไม่ได้ใช้อีก3วัน ก่อน ถึงแจ้งกรมแรงงานได้
    (กลัวนายจ้างบีบบังคับให้เซ็นใบลาออกระหว่าง30วันที่ยังคงทำงานอยู่)
    *ถ้าสำหรับนายจ้างที่ทำตามกฎหมาย การแจ้งล่วงหน้าต้องมีหนังสือแจ้งบอกอะไรให้เราเซ็นหรือไม่
    ถ้าไม่มี

ธัญพร 363771

สอบถามค่ะ วันลาพักร้อนตามกฎของกรมแรงงานถ้าไม่ได้ทบให้ในปีถัดไป สามารถเบิกเป็นเงินได้หรือไม่ค่ะ และถ้าหากวันหยุดวันหยุดไม่ครบ13วัน ต่อปี สามารถเรียกร้องจากนายจ้างได้หรือไม่ค่ะ

ธัญพร 363772

สอบถามค่ะ วันลาพักร้อนตามกฎของกรมแรงงานถ้าไม่ได้ทบให้ในปีถัดไป สามารถเบิกเป็นเงินได้หรือไม่ค่ะ และถ้าหากวันหยุดวันหยุดไม่ครบ13วัน ต่อปี สามารถเรียกร้องจากนายจ้างได้หรือไม่ค่ะ

นายสำเร็จ 364436

พนักงานเริ่มทำงาน วันที่ 1 กย.65 สัญญาการทดลองงาน 119 วัน ถึงวันที่ 28 ธค.65 บริษัทพิจารณาพนักงานไม่ผ่านการทดลองงานแจ้งผลวันที่ 24 พย.65 แต่บริษัทฯ ให้ทำงานได้ถึงวันที่ 31 ธค.65 ซึ่งเกิน 120 วัน พนักงานสามารถเรียกร้องขอเงินชอเชยกรณีเลิกจ้างได้ไหมครับ

ดา 364451

เราทำงานบริษัทนึง เป็นแบบซัพพลายเออร์คะ
    เป็นแบบคิดเงินเป็นรายวันแต่จ่ายเป็นเงินเดือนคะ
    คือว่า เพิ่งเปลี่ยนบริษัทใหม่ เซ็นสัญญาเรียบร้อย
    เริ่มงานวันที่1แล้ว พอผ่านมาจนถึงวันที่12
    แม่เสียชีวิต จึงลางานฌาปณกิจคะ แนบเอกสารส่งบริษัทเรียบร้อย แต่ว่าพอเงินเดือนออก ตรวจสอบสลิปเงินเดือน เค้าไม่คิดค่าแรงให้คะ พอไปสอบถามทางบริษัท เค้าบอกว่าทำงานไม่ถึง1ปี
    แล้วตามหลักแล้ว เค้าต้องคิดเงินค่าแรงให้ไหมคะ หรือจริงๆแล้ว คือการลากิจ คือไม่ได้รับค่าจ้างใช่ไหมคะ

labourqa
    Moderator
    364455

เรียน คุณดา

ในกรณีหากใช้สิทธิลากิจธุระอันจําเป็นตามพ.ร.บ.คุ้มครองแรงงาน (ฉบับที่ 7) พ.ศ.2562 กําหนดให้ลูกจ้างมีสิทธิลาเพื่อกิจธุระอันจําเป็น โดยได้รับค่าจ้างไม่น้อยกว่า 3 วันทํางานต่อปี แต่การลากิจนั้นให้เป็นไปตามข้อบังคับเกี่ยวกับการทํางานของนายจ้าง
    ส่วนการลาที่เกิน 3 วัน นายจ้างอาจจะอนุมัติให้ลาหรือไม่ก็ได้ แต่หากอนุมัติให้ลา นายจ้างมีสิทธิไม่จ่ายค่าจ้างส่วนที่เกิน 3 วันได้ (ลูกจ้างทุกประเภท รายเดือน รายวัน เหมา ทดลองงาน ลากิจ นายจ้างจ่ายค่าจ้าง) ตาม พ.ร.บ.คุ้มครองแรงงาน พ.ศ.2562 มาตรา 34 , มาตรา 57/1

หากมีข้อสงสัยเพิ่มเติมหรือไม่ได้รับความเป็นธรรมตามที่กฎหมายกำหนด ให้ติดต่อ พนักงานตรวจแรงงาน ณ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานพื้นที่/จังหวัดที่ท่านทำงานหรือที่สถานประกอบกิจการตั้งอยู่
    รายละเอียดเบอร์โทรศัพท์และที่ตั้งสำนักงาน เพื่อติดต่อ พนักงานตรวจแรงงาน มีดังนี้
    สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10
    https://www.labour.go.th/index.php/contact/contact-m1
    สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด
    https://www.labour.go.th/index.php/contact/contact-m2

labourqa
    Moderator
    364456

เรียน คุณนายสำเร็จ

สัญญาจ้างทดลองงานเป็นสัญญาจ้างที่ไม่มีกำหนดระยะเวลา นายจ้างหรือลูกจ้างอาจบอกเลิกสัญญาจ้างโดยบอกกล่าวล่วงหน้าเป้นหนังสือให้อีกฝ่ายหนึ่งทราบ เมื่อถึงหรือก่อนจะถึงกำหนดจ่ายค่าจ้างคราวหนึ่งคราวใด เพื่อให้เป็นผลเลิกสัญญากันเมื่อถึงกำหนดจ่ายค่าจ้างคราวถัดไปข้างหน้าก็ได้ แต่ไม่จำต้องบอกกล่าวล่วงหน้าเกินสามเดือน ทั้งนี้ ลูกจ้างมีสิทธิได้รับค่าชดเชยตามวันที่ทำงานจริง หากนายจ้างเลิกจ้างโดยลูกจ้างไม่มีความผิด ดังนี้
    1.1 ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 120 วัน แต่ไม่ครบ 1 ปี มีสิทธิได้รับค่าชดเชยเท่ากับค่าจ้างอัตราสุดท้าย 30 วัน
    1.2 ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 1 ปี แต่ไม่ครบ 3 ปี มีสิทธิได้รับค่าชดเชยเท่ากับค่าจ้างอัตราสุดท้าย 90 วัน
    1.3 ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 3 ปีแต่ไม่ครบ 6 ปี มีสิทธิได้รับค่าชดเชยเท่ากับค่าจ้างอัตราสุดท้าย 180 วัน
    1.4 ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 6 ปี แต่ไม่ครบ 10 ปี มีสิทธิ์ได้รับค่าชดเชยเท่ากับอัตราค่าจ้างสุดท้าย 240 วัน
    1.5 ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 10 แต่ไม่ครบ 20 ปี มีสิทธิ์ได้รับค่าชดเชยเท่ากับค่าจ้างอัตราสุดท้าย 300 วัน
    1.6 ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 20 ปีขึ้นไป มีสิทธิ์ได้รับค่าชดเชยเท่ากับค่าจ้างอัตราสุดท้าย 400 วัน

รายละเอียดเพิ่มเติม https://lb.mol.go.th/%E0%B8%84%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99/%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A5%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B9%89/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B9%89%E0%B8%A1%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99

สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม (ในวันเวลาราชการ) สำนักคุ้มครองแรงงาน กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ถนนมิตรไมตรี เขตดินแดง กรุงเทพมหานคร 10400 โทรศัพท์ 0 2246 0801 โทรสาร 0 2245 0998 http://protection.labour.go.th/

หากมีข้อสงสัยเพิ่มเติมหรือไม่ได้รับความเป็นธรรมตามที่กฎหมายกำหนด ให้ติดต่อ พนักงานตรวจแรงงาน ณ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานพื้นที่/จังหวัดที่ท่านทำงานหรือที่สถานประกอบกิจการตั้งอยู่
    รายละเอียดเบอร์โทรศัพท์และที่ตั้งสำนักงาน เพื่อติดต่อ พนักงานตรวจแรงงาน มีดังนี้
    สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10
    https://www.labour.go.th/index.php/contact/contact-m1
    สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด
    https://www.labour.go.th/index.php/contact/contact-m2

Wila 364675

คุณพ่อทำงานที่บริษัทแห่งหนึ่งตอนเริ่มงานไม่มีแจ้งว่าเกษียณอายุเท่าไร เมื่อต้นปี65 ทางบริษัทให้หัวหน้าจัดส่งมาบอกว่าเกษียณอายุ 55ปี และเมื่อวันที่ 2 พฤศจิกายน คุณพ่อเข้าไปสอบถามผู้จัดการฝ่ายบุคคล ฝ่ายบุคคลบอกว่าเกษียณอายุ 60ปี อายุ55เป็นการเกษียณอายุประกันสังคมถ้าจะยื่นประกันสังคมทำเรื่องชราภาพต้องลาออกก่อน ตอนนี้คุณพ่อสามารถยื่นเรื่องขอยกเลิกสัญญาจ้างได้หรือไม่ ถ้าทำแล้วจะยังได้เงินจากการเกษียณและเงินชดเชยไหม
    เมื่อกลางปี65 บริษัทนำเอกสารมาให้เซ็น3ครั้ง นำให้เซ็นตอนเย็นใกล้เลิกงานเป็นหนังสือยินยอมให้รวบรวมข้อมูลพนักงานซึ่งคุณพ่อได้เซ็นยินยอมไปแล้ว
    เมื่อ2-3ปีที่แล้วบริษัทให้พนักงานทุกคนเขียนใบสมัครใหม่ย้ายไปอีกบริษัทหนึ่งแล้วให้ทยอยย้ายกลับไปบริษัทเดิมแต่คุณพ่อไม่ได้ย้ายกลับจะมีผลกับอายุงานหรือไม่
    ตอนนี้บริษัทได้ทำคลังสินค้าและออฟฟิตใหม่ และทยอยย้ายพนักงานไปอยู่แล้วให้พนักงานสลับกันไปมาระหว่าง2บริษัท ส่วนนายจ้างและผู้บริหารนำรถมาจอดให้รู้ว่ามาและให้พนักงานขับรถไปส่งเย็นก็กลับมาทำแบบนี้มาประมาณ2ปีแล้ว

นิลยา 365126

ทำงานรปภ.สนามบินสุวรรณภูมิ วันละ12ชั่วโมง แต่ไม่มีเวลาพักกินข้าว เพราะห้ามทิ้งจุดที่เฝ้าฝ่าฝืนจะปรับ2000บาท ห่อข้าวไปก็นั่งกินตรงจุดเลย กินได้ไม่กี่คำต้องทำงานต่อ ยาวรวม12ชั่วโมง เรามีสิทธิ์เรียกร้องอะไรได้บ้างค่ะ เข้าห้องน้ำก็ไม่ได้เดือดร้อนมากเลยค่ะ ถ้าไปสนามบินก็จะเห็นเลยค่ะแต่ละคนเหนื่อย ค่าแรงไม่ได้สูงอย่างที่คิด บางคนว่าทำไมไม่ลาออก อย่างเราเบื่อหน่ายประเทศนี้ เราจะลาออกไปอยู่ประเทศอื่นๆได้ไหมค่ะ ขอบคุณมากค่ะที่รับฟังความเห็น

กันยารัตน์ 365653

ขอสอบถามค่ะ
    พอดีว่า.เราจะออกจากงานแล้วเราไปขอเซ็นเอกสารลาออก.แต่หัวหน้างาน(ผู้จัดการ)ไม่ให้เซ็น.แล้วบอกให้เราหยุดทำงานตั้งแต่วันนั้้นเลย.เราสามารถแจ้งเอาผิดอะไรได้มั้ยค้ะ.แล้วตอนทำงานเราได้เงินเดือนต่ำกว่า7000ตลอด.โดนหักหลายอย่าง.ใบสลิปเงินเดือนก้อไม่เคยได้.ไม่เคยได้เซ็นรับรู้เงินเดือนซักเดือน.รุ้อีกทีคือเงินเข้าบัญชี.เราร้องเรียนอะไรได้บ้างมั้ยค้ะ

Ta11 365931

อยากรบกวนขอคำปรึกษาค่ะ นายจ้างเรียกเข้าไปเซ็นต์สัญญา เพื่อที่เพิ่มเงินเดือนให้และมีผลการจ่ายเงินเดือนทันทีหลังเซ็นต์สัญญา แต่มีข้อแม้ในสัญญาว่า หากลาออกให้แจ้งล่วงหน้า 3 เดือน และจำเป็นที่จะต้องเทรนนิ่งพนักงานใหม่ให้มีความรู้ความเข้าใจในงานทั้งหมด หากไม่ทำตามสัญญาจะไม่จ่ายเงินเดือนใน 1-3 เดือนสุดท้าย อยากทราบว่าบริษัทมีสิทธ์ทำแบบนั้นได้หรือไม่ แล้วถ้าเราเซ็นต์สัญญาไปแล้ว ไม่ทำตามสัญญาให้การแจ้งลาออกล่วงหน้า 3 เดือน จะมีความผิดทางกฎหมายหรือไม่ และนานจากสามารถไม่จ่ายเงินเดือนได้หรือไม่

ต้น 366700

เมื่อลูกจ้างยื่นฟ้องนายจ้างเป็นคดีแล้ว ศาลได้นัดไกล่เกลี่ย ซึ่งในการไกล่เกลี่ยศาลไม่อนุญาตให้โจทก์นำทนายมาด้วย แบบนี้ในกระบวนการไกล่เกลี่ยลูกจ้างที่เป็นโจทก์ยื่นฟ้องจะไม่เสียเปรียบหรือ

กำลังดู 15 ข้อความ - 91 ผ่านทาง 105 (ของทั้งหมด 105)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.