Skip to main content

ขอสอบถามครับ เรื่องค่าตอบแทนของหน่วยงานหนึ่ง

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม ขอสอบถามครับ เรื่องค่าตอบแทนของหน่วยงานหนึ่ง

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • Author
    Thana 265717

เรียน เจ้าหน้าที่ ที่เกี่ยวข้องครับ

ผมขอสอบถามเพื่อเป็นข้อมูลและความรู้ เนื่องจากก่อนหน้านี้ผมได้มีโอกาสเข้ารับการฝึกอบรม ( Training ) กับทางหน่วยงาน NT หรือ ภายใต้ชื่อ สบท.
    พื้นที่เขตงามวงศ์วาน โดยภายใต้เงื่อนไขที่ว่าเมื่อเทรนจนจบจะได้รับค่าตอบแทนที่ 10000 + 1500 (เบี้ยขยัน) + 500 (ค่าอาหาร) รวม 12000 บาท ตลอดระยะเวลาช่วง 1-30 พฤศจิกายน 64
    แต่จนบัดนี้ เมื่อเทรนจบพบว่ามีเงินเข้าเพียงแค่ 8,333 บาท เท่านั้น หนำซ้ำ ในใบสลิปที่ออกเมื่อ 06/12/64 แจ้งเข้ามาว่ายอดเงินเดือนเข้า 10,000 บาท หักลบค่าขาดลา/มาสาย 1,666.65 บาท ซึ่งตามจริงทางผมและทีมที่ได้รับการเทรนรวม 8 ชีวิต ยังไม่เคยขาดลามาสายเลยซักวันเดียว แต่ทางเจ้าหน้าที่การเงินแจงว่าเป็นการตัดยอดเงินวันที่ 1-25 พฤศจิกายน และจะออกอีกรอบในช่วงเวลาถัดไป ( แต่ไม่ชี้แจงโดยละเอียดว่าเมื่อไหร่ ) อีกทั้งในใบสลิปก็ระบุแค่รอบเดือน ไม่มีการแจ้งรอบวันที่ ซึ่งทำให้ทางผมคลางแคลงใจเป็นอย่างมาก สิ่งนี้ยังไม่นับรวมเหตุการณ์ที่มีการเสนอค่าตอบแทนต่างๆขณะเทรนจากเจ้าหน้าที่ ( ปัจจุบันนี้ ค่าอาหารก็หายไป เหลือแค่ 11,500 บาท )

จากสถานการณ์ดังกล่าวผมอยากทราบว่า เราสามารถทำอย่างไรกับหน่วยงานนี้ได้บ้างครับ เพราะเอกสารที่ระบุยอดหักค่าใช้จ่าย ขาดลา/มาสาย เป็นข้อมูลอันเป็นเท็จ อีกทั้งการจ่ายค่าตอบแทนก็มีความพิกลไม่ชอบมาพากล ตรงนี้ไม่ทราบว่าทางหน่วยงานจะมีการตรวจสอบไหมครับ

adminwebboard
    Keymaster
    268321

เรียนคุณ Thana ท่านสามารถติดต่อสอบถามข้อมูลกับเจ้าหน้าที่กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรง ทางสายด่วนกระทรวงแรงงาน 1506 กด 3 กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรง หรือโทรศัพท์สายด่วน 1546 หรือสอบถามหมายเลขโทรศัพท์ของสำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/กรุงเทพฯ ได้จากเว็บไซต์กรม (www.labour.go.th) เมนู ติดต่อกรม เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติงานในพื้นที่หรือจังหวัดที่ท่านอาศัยอยู่ (ในวันจันทร์ – ศุกร์ เวลา 8.30 – 16.30 น.) และกรณีประสงค์ต้องการร้องเรียนสามารถยื่นคำร้องออนไลน์ (24 ชม.) ได้ทาง https://eservice.labour.go.th ครับ

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.