Skip to main content

จะแจ้งลาออก แต่ที่ทำงานยังค้างเงินเดือนของเดือนที่แล้วอยู่

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม จะแจ้งลาออก แต่ที่ทำงานยังค้างเงินเดือนของเดือนที่แล้วอยู่

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • Author
    ณชา 230430

จะแจ้งลาออกค่ะ แต่ที่ทำงานยังค้างเงินเดือนของเดือนที่แล้วอยู่ (เดือนมิ.ย.) จะแจ้ง ออกวันที่ 15 ก.ค. เพื่อให้มีผลการแจ้งออกวันที่ 31 ก.ค. ในกรณีถ้านายจ้างไม่จ่ายเงินเดือน ทั้งสองเดือน เรามีสิทธิ์ทำอะไรได้บ้างไหมคะ ต้องเตรียมตัวอย่างไรเพื่อรับมือ
    ไม่มีสัญญาจ้างเป็นทางการ มาตั้งแต่ เดือน ตุลาคม 63 พยายาม ทวงถามแล้ว แต่โดนบ่ายเบี่ยตลอด แต่ก็ยังส่งประกันสังคมอยู่ค่ะ

labourqa
    Moderator
    230442

1.หากประสงค์จะลาออกก็สามารถแจ้งลาออกได้เลยครับแต่ควรแจ้งลาออกล่วงหน้าไม่น้อยกว่าหนึ่งงวดการจ่ายค่าจ้างเพื่อให้นายจ้างได้เตรียมตัวหาลูกจ้างคนใหม่มาทำงานงานแทน แต่ค่าจ้างเดือนสุดท้ายจะได้รับตามกำหนดการจ่ายค่าจ้างเดิม
    2.ค่าจ้างค้างจ่ายของเดือนมิถุุนายน ท่านสามารถยื่นคำร้องต่อพนักงานตรวจแรงงานในพื้นที่ที่ท่านทำงาน หรือ ณ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานพื้นที่กรุงเทพมหานคร 1-10 หรือ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัดทุกจังหวัด
    3.หากประสงค์ฟ้องต่อศาลแรงงานก็สามารถทำได้สำหรับค่าจ้างค้างจ่ายเดือนมิถุนายน โดยไปพบนิติกร ศาลแรงงานกลางหรือศาลแรงงานภาคซึ่งเป็นเขตศาลที่สถานที่ทำงานของท่านตั้งอยู่ หรือสามารถร้องขอให้นิติกร สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานพื้นที่กรุงเทพมหานคร 1-10 หรือ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัดทุกจังหวัด หรือนิติกร กองนิติการ กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานเป็นทนายความฟ้องคดี ตามมาตรา ๘ แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 โดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ
    4.หรือท่านสามารถติดต่อกรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานได้หลายช่องทางครับ
    4.1. สายด่วน 1546 (ในวันจันทร์-ศุกร์ เวลา 8.30-16.30 น.)
    4.2. สายด่วน 1506 กด 3 (ในวันจันทร์-ศุกร์ เวลา 8.30-16.30 น.)
    4.3. ตรวจสอบหมายเลขโทรศัพท์ของสำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด / กรุงเทพฯ
    ได้จากเว็บไซต์กรม (www.labour.go.th) เมนู ติดต่อกรม เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติงานในพื้นที่หรือจังหวัด
    ที่ท่านอาศัยอยู่ (ในวันจันทร์-ศุกร์ เวลา 8.30-16.30 น.)
    4.4. ช่องทางการยื่นคำร้องออนไลน์ (24 ชม.) https://eservice.labour.go.th/

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.