Skip to main content

ถูกเลิกจ้าง แบบไม่เป็นธรรม

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม ถูกเลิกจ้าง แบบไม่เป็นธรรม

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • Author
    Chainarong Charoenkrung 250676

ขอรับคำปรึกษาในเรื่องการถูกเลิกจ้าง แบบไม่เป็นธรรม

ผมทำงานในสำนักงานความร่วมมือระหว่างประเทศแห่งนึง มาตั้งแต่ ปี พ.ค.2547 จนถึง ก.ย.2564
    ลักษณะการจัางเป็นสัญญาแบบปีต่อปี และนายจ้างทำสัญญาจ้างแบบไม่ต่อเนื่อง เป็นการเว้นว่างไว้ 3 วัน จึงมีสัญญาจ้างฉบับใหม่ เป็นแบบนี้มาทุกๆ สัญญา

และในสัญญาฉบับสุดท้าย ผมจะครบสัญญาในวันที่ 31 ธันวาคม 2564
    แต่มีเหตุในด้านการทำงาน ที่นายจ้างได้มอบหมายให้ผม ถ่ายภาพการตรวจรับงาน สิ่งก่อสร้าง ในเดือนเมษายน 2564 โดยสถานที่ก่อสร้างอยู่ห่างจากที่ตั้งสำนักงานที่ข้าพเจ้าปฏิบัติงานมากกว่า 100 กิโลเมตร ซึ่งข้าพเจ้าได้ปฏิบัติงานเรียบร้อย และภายหลัง ในวันที่ 23 กย 2564 นายจ้างได้ขอให้ข้าพเจ้า ทำรายงานการซ่อมแซมงานก่อสร้าง ตั้งแต่ “ช่วงก่อนสร้าง ระหว่างสร้าง และสร้างเสร็จพร้อมส่งมอบ”

ซึ่งในความจริง ผมได้รับมอบหมายงานในส่วนของการบันทึกภาพในช่วงที่ “สร้างเสร็จและส่งมอบ” เท่านั้น
    ผมจึงได้ประสานขอภาพจากบุคคลอื่นที่ได้ทำการบันทึกภาพระหว่างช่วงก่อนสร้างและระหว่างดำเนินการ เพื่อนำมาทำรายงาน และพบว่า ภาพถ่ายในช่วงสร้างเสร็จ ของผมเกิดสูญหาย ซึ่งไม่ทราบสาเหตุที่ชัดเจน ซึ่งอาจเกิดจากอุปกรณ์ อิเลคโทรนิคเกิดมีปัญหา หรือจากเหตุผลอื่น ซึ่งผมก็ได้แจ้งนายจ้างในเรื่องที่เกิดขึ้นให้ทราบ

และผมจึงเดินทางไปเก็บภาพซ้ำอีกครั้ง ในวันที่ 24 กย 2564 เพื่อเอามาทำรายงานตามนายจ้างร้องขอ

ในวันถัดมา นายจ้างแจ้งให้ผมหยุดปฏิบัติงานและเลิกจ้าง ในวันที่ 27 กย 2564 โดยไม่มีการตักเตือน หรือทำหนังสือแจ้งเตือนแต่อย่างใด พร้อมทั้งผมได้รับเงินค่าบอกล่วงหน้าเท่ากับอัตราเงินเดือน จำนวน 1 เดือน และเงินชดเชย อีกจำนวน 1 เดือน ซึ่งตามสัญญาจ้างงานแล้ว สัญญาจ้างในปี 2564 จะครบกำหนดในวันที่ 31 ธค 2564

ซึ่งล่าสุด ผมได้โทรศัพท์ไปสอบถามและขอเอกสารเหตุของการยกเลิกการจ้างของสำนักงาน
    ทางตัวแทนสำนักงานแจ้งว่า ผมผิดตามมาตราแรงงาน 119 เนื่องจากการทำภาพถ่ายสูญหายมีผลทำให้องค์กรเสียหายอย่างร้ายแรง อาจจะส่งผลกระทบต่องบประมาณการก่อสร้างและซ่อมแซมสำนักงานได้ จึงให้เลิกจ้างและจ่ายเงินขดเชยให้ตามกล่าวข้างบน

ในเรื่องนี้ ผมสามารถดำเนินการอะไรได้บ้างครับ
    โปรดติดต่อกลับ หากต้องการเอกสารการสัญญาจ้างและข้อมูลเพิ่มเติม
    099-229-7926

labourqa
    Moderator
    250787

เรียน คุณ Chainarong Charoenkrung
    ตามมาตรา 4 แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541ไม่ใช้บังคับกับ
    (๑) ราชการส่วนกลำง ราชการส่วนภูมิภาค และราชการส่วนท้องถิ่น
    (๒) รัฐวิสาหกิจตามกฎหมายว่าด้วยแรงงานรัฐวิสาหกิจสัมพันธ์
    นอกจากกรณีตามวรรคหนึ่ง จะออกกฎกระทรวงมิให้ใช้บังคับพระราชบัญญัตินี้
    ทั้งหมดหรือแต่บางส่วนแก่นายจ้างประเภทหนึ่งประเภทใดก็ได้
    เนื่องจากหน่วยงานบางหน่วยงานไม่อยู่ภายใต้บังคับตามมาตรา 4 แห่ง พ.ร.บ. คุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 ซึ่งข้อมูลที่ท่านให้มาไม่ชัดเจนในเรื่องของหน่วยงาน อย่างไรก็ตาม หากท่านเป็นลูกจ้างที่อยู่ภายใต้การบังคับใช้ของ พ.ร.บ. คุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 กรณีที่สัญญาจ้างของท่านเป็นสัญญาจ้างแรงงานที่กำหนดระยะเวลาและมีการต่อสัญญาจ้างอย่างต่อเนื่องแม้จะสิ้นสุดระยะเวลาตามสัญญาจ้างแล้ว สัญญาดังกล่าวถือว่าเป็นสัญญาจ้างที่ไม่กำหนดระยะเวลา การนับระยะเวลาการทำงานต้องนับตั้งแต่วันแรกที่ท่านเริ่มทำงาน
    หากลูกจ้างทำงานครบ 120 วันขึ้นไป และนายจ้างประสงค์จะเลิกจ้างลูกจ้าง นายจ้างจะต้องจ่ายค่าชดเชยตามระยะเวลาที่ทำงานมาตามมาตรา 118 แห่งพ.ร.บ. คุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541
    หากลูกจ้างกระทำความผิดกรณีใดกรณีหนึ่งตามมาตรา 119 แห่งพ.ร.บ. คุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 นายจ้างไม่จ่ายค่าชดเชยให้แก่ลูกจ้าง
    ทั้งนี้หากท่านมีข้อสงสัยสามารถสอบถามได้ที่
    1. สายด่วน 1546 (ในวันจันทร์-ศุกร์ เวลา 8.30-16.30 น.)
    2. สายด่วน 1506 กด 3 (ในวันจันทร์-ศุกร์ เวลา 8.30-16.30 น.)
    3. สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ทุกพื้นที่และสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัดทุกจังหวัด

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.