Skip to main content

นายจ้างสามารถบังคับให้ฉีดวัคซีนได้หรือไม่

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม นายจ้างสามารถบังคับให้ฉีดวัคซีนได้หรือไม่

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • Author
    คิริน 222314

ที่ทำงานให้เราฉีดวัคซีนโควิด-19 ทั้งที่เราแจ้งว่าเรามีไข้ และฝ่ายบุคคลแจ้งขอใบรับรองแพทย์ทั้งที่เราไม่ได้ลาป่วย
    และยังพุดว่าถ้าเราไม่ฉีด เงินเดือนจะไม่ออก การกระทำดังกล่าว ถือเป็นความผิดหรือไม่

labourqa
    Moderator
    222542

ตามหลักสิทธิและเสรีภาพการบังคับให้ฉีดวัคซีนจะกระทำไม่ได้หากไม่ยินยอม เพราะการรักษาทางการแพทย์ต้องได้รับความยินยอม และหากนายจ้างจะไม่จ่ายค่าจ้างนั้นจะกระทำไม่ได้เป็นการขัดต่อกฎหมาย

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.