Skip to main content

นายจ้างแจกแจงเงินเดือนไม่สมเหตุสมผล

หน้าหลัก Forums สวัสดิการแรงงาน นายจ้างแจกแจงเงินเดือนไม่สมเหตุสมผล

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • Author
    P 249794

ใน job offer ที่ได้รับมาจากบริษัท 1 เดือนก่อนเข้าทำงาน นายจ้างใช้คำว่าจะจ้างพนักงานเป็นเงิน net monthly salary 22000 บาท แต่หลังจากเริ่มงานมาแล้ว 1 เดือน หัวหน้าของผมก็ให้ผมทำงานล่วงเวลาซึ่งผมก็เข้าใจว่าทำงานล่วงเวลาก็ต้องเอา22000/30/8แล้ว*1.5 มาคิด แต่จริงๆแล้วเขาทำสัญญาอีกฉบับขึ้นมาใหม่เพื่อแจกแจงเงินเดือนของผมออกมาเป็น basic salary 16500/House Rent Allowance 2500/Conveyance Allowance 1000/Other Allowance 2000. แล้วบอกให้ใช้ 16500เป็นตัวตั้งแทน22000 ซึ่งจริงๆแล้วตาม policy ของบริษัท ผมควรจะได้ค่าต่างๆพวกนี้หลังจากผ่านทดลองงานแล้วเพิ่มเข้าไปในเงินเดือนตั้งต้น ที่ผมจะสอบถามคือ ถ้าผมไม่เซ็นสัญญาฉบับใหม่นี้แล้วอ้างอิงสัญญาฉบับเดิมที่มีแต่ตัวเลข 22000 นั้นได้หรือไม่ครับเพราะทาง HR ก็ไม่เห็นด้วยเพราะผิด policy บริษัท

labourqa
    Moderator
    249805

เรียน คุณ P 249794
    สัญญาจ้าง อาจทำเป็นหนังสือหรือด้วยวาจาหรือที่เข้าใจโดยปริยายก็ได้ โดยเป็นข้อตกลงการทำงานระหว่างนายจ้างและลูกจ้าง กรณีทำสัญญาเป็นหนังสือลูกจ้างควรตรวจสอบสัญญาให้ชัดเจนว่าเป็นไปตามข้อตกลงหรือไม่ หากไม่เป็นไปตามที่ตกลงกัน ควรแจ้งนายจ้างและหาข้อตกลงร่วมที่ยอมรับกันได้ทั้งสองฝ่าย เพื่อมิให้เกิดความขัดแย้งหรือปัญหาในอนาคต และหากท่านไม่ได้รับความเป็นธรรม สามารถติดต่อสอบถามพนักงานตรวจแรงงาน กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน (ในวันและเวลาราชการ) ได้หลายช่องทาง ดังนี้ 1. สายด่วน 1546 2. สายด่วน 1506 กด 3 3. ตรวจสอบหมายเลขโทรศัพท์ของสำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/กรุงเทพฯ ได้จากเว็บไซต์กรม (www.labour.go.th) เมนู ติดต่อกรม เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติงานในพื้นที่หรือจังหวัดที่ท่านอาศัยอยู่ 4. ช่องทางการยื่นคำร้องออนไลน์ (24 ชม.) https://eservice.labour.go.th/

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • You must be logged in to reply to this topic.