Skip to main content

ลาออกโดยไม่แจ้งล่วงหน้า

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม ลาออกโดยไม่แจ้งล่วงหน้า

กำลังดู 4 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 4 (ของทั้งหมด 4)
  • Author
    เฉาก๊วย 233246

พนักงานในแผนกเดียวกันติดเชื้อโควิคหลายคน แต่ผลตรวจเราเป็นลบ ทางบริษัทจึงให้กลับไปงานทันที ประกอบกับปัญหาและความกดดันมากมายในการทำงาน เราจึงยื่นใบลาออก โดยที่ประสงค์ลาออกทันทีโดยทางบริษัทยังไม่มีการเซ็นต์อนุมัติ เป็นการกระทำที่ผิดกฏหมายแรงงานมั้ยคะ

labourqa
    Moderator
    233394

ตามมาตรา 17 แห่ง พรบ.คุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 กำหนดให้การบอกเลิกสัญญาจ้างต้องบอกกล่าวล่วงหน้าอย่างน้อย 1 งวดการจ่ายค่าจ้าง แต่หากลูกจ้างยื่นใบลาออกก่อนที่กฎหมายกำหนดโดยได้รับความยินยอมจากนายจ้าง ก็เป็นไปตามที่ตกลงกัน หากท่านต้องการสอบถามข้อมูลได้สามารถติดต่อกรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ได้ทางช่องทางต่าง ๆ ดังนี้ค่ะ
    (1) สายด่วน 1506 กด 3 (2) สายด่วน 1546 3) สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/พื้นที่ที่ท่านทำงานอยู่/ในเขตภูมิลำเนาของท่าน สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด หรือ (4) สามารถยื่นออนไลน์ผ่านระบบ e-service (ยื่นคำร้อง คร.7) ได้ที่ http://eservice.labour.go.th

mini 298027

เราเเจ้งเจ้านาย ว่าต้องการลาออก ตั้งเเต่ปลายปีทีเเล้ว (แจ้งเป็นคำพูด จึงมีการเรียกไปคุย เเล้วเราก็บอกกำหนดเดือนที่จะออกไปเเล้วด้วย) แต่เรา”ยังไม่ได้เขียนใบลาออก” จนตอนนี้ เหลืออีกสามสัปดาห์ ก็จะถึงกำหนดวันที่เราจะออกเเล้ว ก็ยังไม่ได้เขียน แต่ทางบุคคลได้ลงประกาศรับสมัครคนที่ทำแทนเราเรียบร้อยเเล้ว แบบนี้ ถ้าเราเขียนใบลาออกวันสุดท้ายของการทำงาน จะถือว่าผิดกฎข้อไหนไหมคะ

labourqa
    Moderator
    298049

เรียน คุณ mini 298027 ตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 กรณีที่สัญญาจ้างไม่มีกำหนดระยะเวลา ลูกจ้างสามารถแจ้งลาออกล่วงหน้าเป็นลายลักษณ์อักษรหรือบอกกล่าวด้วยวาจา ซึ่งกรณีที่นายจ้างได้ประกาศรับสมัครลูกจ้างใหม่เพื่อทดแทนการลาออกนั้น หมายถึงนายจ้างรับทราบการลาออกดังกล่าวแล้ว แต่ทั้งนี้ท่านควรตรวจสอบเงื่อนไขและระเบียบการลาออกของบริษัทของท่านอีกครั้งครับ หากท่านมีข้อสงสัยหรือต้องการสอบถามเพิ่มเติม สามารถติดต่อสำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด หรือ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ ในพื้นที่ของท่านครับ

กำลังดู 4 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 4 (ของทั้งหมด 4)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.