Skip to main content

สอบถามอัตราค่าจ้างขั้นต่ำ

หน้าหลัก Forums อัตราค่าจ้าง สอบถามอัตราค่าจ้างขั้นต่ำ

กำลังดู 6 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 6 (ของทั้งหมด 6)
  • Author
    ฐิติกาญจน์ เพ็ญพักตร์ 212907

ปัจจุบันอัตราค่าจ้างขึ้นต่ำของจังหวัดระยองอยู่ที่กี่บาทครับ

adminweb
    Keymaster
    212909

สวัสดีคุณ ฐิติกาญจน์ เพ็ญพักตร์
    อัตราค่าจ้างขั้นต่ำปี 2563 ของจังหวัดระยองอยู่ที่ 335 บาท

หากต้องการทราบข้อมูลเพิ่มเติมสามารถดูได้ที่ลิงค์ด้านล่างครับ

อัตราค่าจ้างขั้นต่ำ

chanamon 308256

เรียนปรึกษาค่ะ จะจ้างแม่บ้านทำงานงาน 1 อัตรา ทำงาน จ-ส เร่ิมงาน 08.00 ถึง 17.00 น. ต้องจ่ายเงินเดือนขั้นต่ำเท่าไรค่ะ
    ถึงจะถูกต้องตามกฎหมาย เงินเดือนจะเปลี่ยนไปไหมค่ะ ถ้าเรามีที่พักให้ กับ อาหารให้ 3 มื้อค่ะ
    ขอบคุณมากนะคะ

labourqa
    Moderator
    310461

เรียน คุณ chanamon เนื่องจากต้องสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมค่ะ ว่าลูกจ้างเป็นลูกจ้างที่ทํางานเกี่ยวกับงานบ้านอันมิได้มีการประกอบธุรกิจรวมอยู่ด้วยหรือไม่ หากเป็นลูกจ้างที่ทำงานบ้านโดยมิได้มีการประกอบธุรกิจรวมอยู่ด้วย การกำหนดสภาพการจ้างการทำงาน กฎหมายคุ้มครองแรงงานจะกำหนดแตกต่างไปจากงานทั่วไปค่ะ ซึ่งจะมีการกำหนดไว้ตามกฎกระทรวงแรงงาน ฉบับที่ 14 แต่หากลูกจ้างทำงานบ้านในสำนักงาน ร้านค้า หรือบริษัทฯ ของนายจ้าง การกำหนดสภาพการจ้างตามกฎหมายจะเหมือนกับลูกจ้างที่ทำงานในสถานประกอบกิจการทั่วไป ซึ่งลูกจ้างที่ทำงานบ้านในบ้าน กับลูกจ้างที่ทำงานบ้านที่มีการประกอบธุรกิจรวมอยู่ด้วย กฎหมายจะกำหนดในเรื่องเกี่ยวกับสภาพการจ้างและการทำงานแตกต่างกันหลายเรื่อง เพื่อให้ได้ข้อมูลที่ถูกต้อง จึงแนะนำให้ติดต่อปรึกษาได้ที่กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ได้ที่ช่องทาง
    1) สายด่วน 1546
    2) สายด่วน 1506 กด 3 หรือ
    3) สวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/กรุงเทพ ตรวจสอบหมายเลขโทรศัพท์จากเว็ปไซต์กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน http://www.labour.go.th (เมนู ติดต่อกรม) เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ปฏิบัติงานในพื้นที่ที่ท่านทำงานหรืออาศัยอยู่ให้คำปรึกษาช่วยเหลือ หรือยื่นคำร้องผ่านระบบออนไลน์ ที่ http://s90.labour.go.th/e_request/login.php

กัญญาภัทร แตงทอง 364832

ทำไม่มีการขึ้นแรงงานขั้นต่ำ แต่ไม่มีการปรับขึ้นเงินเดือนของพนักงานที่ ได้มากว่าค่าแรงขั้นต่ำ ทุกคนควรได้ขึ้นค่าแรงทุกคน

labourqa
    Moderator
    364893

เรียนคุณกัญญาภัทร แตงทอง การกำหนดค่าจ้างขั้นต่ำเป็นไปตามมาตรฐานตามกฎหมายครับ แต่ในกรณีสถานประกอบกิจการใดจ่ายค่าจ้างในอัตราสูงกว่าค่าจ้างขั้นต่ำ หรือกรณีการพิจารณาขึ้นค่าจ้างให้พนักงานนั้นเป็นดุลพินิจของแต่ละสถานประกอบกิจการครับ

กำลังดู 6 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 6 (ของทั้งหมด 6)
  • You must be logged in to reply to this topic.