Skip to main content

สอบถามเรื่อง หากเป็นคนพิการในบริษัท สิทธิประโยชน์เป็นอย่างไร

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม สอบถามเรื่อง หากเป็นคนพิการในบริษัท สิทธิประโยชน์เป็นอย่างไร

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • Author
    จอมพล 222866

ตอนนี้มีปัญหาเรื่องการได้ยิน ไปตรวจแล้ว หมอให้ใช้เครื่องช่วยฟัง แต่อาการจะมีเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ จนถึงขั้นไม่ได้ยิน
    หากผมไปขึ้นทะเบียนเป็นคนพิการ จะมีผลอะไรกับระเบียบบริษัท หรือกฏหมายแรงงานคุ้มครอง อย่างไรบ้างครับ
    อายุทำงานมากกว่า 25 ปีครับ

labourqa
    Moderator
    222964

ตอบคำถาม คุณจอมพล 222866 ตามกฎหมายคุ้มครองแรงงาน การจ้างงานหรือสัญญาจ้างแรงงาน มิได้กำหนด จำกัด การจ้างงานหรือสิทธิประโยชน์ ระหว่างบุคคลทั่วไปกับมีคนพิการไว้ หากนายจ้างรับคนพิการเข้าทำงาน นายจ้างจะต้องปฏิบัติตามกฎหมายคุ้มครองแรงงานเช่นเดียวกับสัญญาจ้างทั่วไป โดยไม่เป็นการเลือกปฏิบัติ แต่นายจ้างอาจกำหนดหน้าที่การทำงาน ความรับผิดชอบของงานให้เหมาะสมกับลูกจ้างได้

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.