Skip to main content

แจ้งขอลาออกเป็นเดือนๆ นายจ้างเพิกเฉย และบอกถ้าออกตามแจ้งมีความผิด

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม แจ้งขอลาออกเป็นเดือนๆ นายจ้างเพิกเฉย และบอกถ้าออกตามแจ้งมีความผิด

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • Author
    จุฑามาศ 230661

ต้องการลาออก และได้แจ้งขอลาออกล่วงหน้าเป็นเดือนๆตั้งแต่ต้นเดือนมีนา(ไม่ได้ทำหนังสือลาออก) โดยนายจ้างเพิกเฉยไม่หาคนแทน บอกว่าเรารับปากหาคนมาแทน แต่ล่าสุดที่แจ้งไปอีกคือปลายเดือนมิถุนา ว่าสิ้นกรกฎาคือออกนะ มาวันนี้15กรกฎา นายจ้างก็หาคนไม่ได้และบอกว่า ถ้าออกตามที่เรากำหนด คือเรามีความผิด เพราะเค้าหาคนไม่ได้ จะเอาผิดตามกฎหมายประกันสังคมและจะตัดสิทธิ์ประกันสังคม งง คืออะไรไม่เข้าใจ ผิดหรือค่ะ
    ขอคำตอบแบบเคลียร์ๆเลยคะ ผิดจริงมั้ย

labourqa
    Moderator
    230695

การบอกเลิกสัญญาจ้าง นายจ้างหรือลูกจ้างอาจบอกเลิกสัญญาจ้างโดยการบอกกล่าวล่วงหน้าเป็นหนังสือให้อีกฝ่ายหนึ่งทราบเมื่อถึงหรือก่อนจะถึงกำหนดจ่ายค่าจ้างคราวหนึ่งคราวใด เพื่อให้เป็นผลเลิกสัญญากันเมื่อถึงกำหนดจ่ายค่าจ้างคราวถัดไปข้างหน้าก็ได้ แต่ไม่จำเป็นต้องบอกกล่าวล่วงหน้าเกินสามเดือน ตามมาตรา 17 แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 ดังนั้น หากลูกจ้างลาออกถูกต้องตามกฎหมายแล้ว นายจ้างมีหน้าที่จ่ายเงินต่าง ๆ ตามที่กฎหมายกำหนดให้แก่ลูกจ้าง โดยท่านสามารถขอคำปรึกษาเพิ่มเติมได้ที่พนักงานตรวจแรงงาน สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่หรือจังหวัดที่ท่านทำงานอยู่ หรือสายด่วน 1506 กด 3 และ 1546 ในวันเวลาราชการ และหากท่านไม่ได้รับสิทธิตามกฎหมายสามารถติดต่อเพื่อยื่นคำร้อง หรือยื่นคำร้องผ่านทางระบบออนไลน์ที่ https://eservice.labour.go.th

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.