Skip to main content

การกลับเข้าทำงานของพนักงานที่เคยติดโควิด

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม การกลับเข้าทำงานของพนักงานที่เคยติดโควิด

• This topic has 3 ข้อความตอบกลับ, 1 เสียง, and was last updated 2 years, 9 months ago by  ิB.
กำลังดู 4 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 4 (ของทั้งหมด 4)
  • Author
    B 233470

อยากทราบว่า กฏระเบียบ การกลับเข้าทำงานของพนักงานที่ติดโควิด และรักษาหายแล้ว ควรมีอะไรบ้าง
    เช่น ต้องมีใบรับรองแพทย์ยืนยันว่าไม่พบเชื้อแล้ว โดยลูกจ้าง ต้องื่นแก่นายจ้าง ภายใน 10วัน หลังจากออก รพ.
    หรือ หากลูกจ้างมีความประสงค์ที่จะกลับเข้าทำงานหลังรักษาตัวหายแล้ว จะต้องรายงานตัวต่อยนายจ้างทุก 7วัน ระหว่างที่ทำการรักษา
    พอจะช่วยยกตัวอย่างโดยละเอียดได้ไหมคะ

labourqa
    Moderator
    233491

ถ้าลูกจ้างหายป่วยแล้ว สามารถกลับเข้าทำงานได้ตามปกติ โดยหากลาป่วยเกิน 3 วันทำงาน ควรแสดงใบรับรองแพทย์ประกอบการลา แต่หากสถานประกอบกิจการมีมาตรการเพื่อป้องกันการแพร่ระบาดของโรค เช่น ให้กักตัวต่อเนื่องอีก 7 วัน 14 วัน ก็จะให้เป็นไปตามกฎระเบียบนั้น ๆ โดยขึ้นอยู่กับการกำหนดแนวทางหรือมาตรการในการป้องกันการระบาดของโรคติดเชื้อโควิด—19 ของแต่ละบริษัท/สถานประกอบการค่ะ

labourqa
    Moderator
    233493

ทั้งนี้ หากท่านไม่ได้รับความเป็นธรรมตามกฎหมายคุ้มครองแรงงาน ท่านสามารถติดต่อกรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ได้ดังนี้ค่ะ (1) สายด่วน 1506 กด 3 (2) สายด่วน 1546 (3) สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/พื้นที่ที่ท่านทำงานอยู่/ในเขตภูมิลำเนาของท่าน หรือ 4) สามารถยื่นออนไลน์ผ่านระบบ e-service (ยื่นคำร้อง คร.7) ได้ที่ http://eservice.labour.go.th
    ขอบคุณค่ะ

ิB 233494

ขอบคุณมากค่ะ

กำลังดู 4 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 4 (ของทั้งหมด 4)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.