Skip to main content

การยื่นกฎระเบียบข้อบังคับการทำงานกับกรมแรงงาน

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม การยื่นกฎระเบียบข้อบังคับการทำงานกับกรมแรงงาน

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • Author
    กฤตชพัฒน์ 250617

ทางบริษัทผมมีพนักงานเกิน 10 คน จึงจะขอยื่นกฎระเบียบข้อบังคับการทำงานกรณีพนักงานเกิน 10 คน ได้ทางช่องทางใดครับ หรือจะให้ติดต่อใคร/เบอร์อะไร โปรดแนะนำด้วยครับ

หมายเหตุ : บริษัทมีพนักงานเกิน 10 คนตั้งแต่ต้นปีครับ แต่ยังไม่ได้ยื่นกฎระเบียบนี้ต่อกรมแรงงานครับ แต่ได้มีการติดประกาศแจ้งไว้ที่บริษัทไว้นานแล้วครับ

ขอบคุณครับ

labourqa
    Moderator
    250622

ตามมาตรา 108 แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 กำหนดเพียงให้นายจ้างซึ่งมีลูกจ้างตั้งแต่ 10 คนขึ้นไป จัดให้มีข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานและให้นายจ้างประกาศใช้ข้อบังคับภายใน 15 วัน นับแต่่วันที่นายจ้างมีลูกจ้างตั้งแต่ 10 คนขึ้นไป โดยให้นายจ้างจัดเก็บ เผยแพร่และปิดประกาศข้อบังคับฯ โดยเปิดเผย ณ สถานที่ทำงานของลูกจ้างเท่านั้น โดยมิได้กำหนดให้ยื่นข้อบังคับนั้นต่อพนักงานตรวจแรงงานแต่อย่างใด
    ทั้งนี้ หากท่านมีข้อสงสัยสามารถสอบถามเพิ่มเติมได้ที่สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานในพื้นที่ที่สำนักงานตั้งอยู่ภายในวันและเวลาราชการ

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.