Skip to main content

ขอสอบถามเรื่องกฎการขอลออกจากบริษัท

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม ขอสอบถามเรื่องกฎการขอลออกจากบริษัท

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • Author
    Nopparat.S 268870

สวัสดีครับผมมีเรื่องขอคำปรึกษาครับ
    ผมทำงานอยู่บริษัทนึงเป็นช่วงทดลองงาน ทดลองงานทั้งหมด 4 เดือน ตามที่เจ้าหน้าที่นัดสัมภาษณ์งานได้แจ้งไว้ เริ่มงานเมื่อเดือนสิงหาคม 2546 และจะครับกำหนดช่วงทดลองงานเดือนธันวาคม 2564 ตอนนี้ยังไม่ได้ทำเรื่องบรรจุงานเป็นพนักงานประจำ และผมมีความประสงที่จะไม่ร่วมงานต่อกับทางบริษัท จึงได้แจ้งขอใบลาออกจาก HR เพื่องจะมาเขียน แต่ทาง HR แจ้งว่าต้องแจ้งหัวหน้างานก่อนถึงจะออกใบลาออกให้ได้ ผมเลยแจ้งไปยังหัวหน้างาน เมื่อวันที่ 9 ธันวาคม 2564 ว่าจะขอทำงานเดือนธันวาคมนี้เป็นเดืแนสุดท้าย

ประเด็นอยู่ตรงนี้ครับ
    หลังจากที่แจ้งไปแล้วทางหัวหน้างานได้โทรมาหาผมทั้งหมด 3 ครัง เพื่อขอทราบรายละเอียดและสาเหตุที่ลาออก

ครั้งที่ 1 มีการคุยสายร่วมกัน 3 คน คื่อ ผม หัวหน้างาน และคนที่สัมภาษณ์ ผมก็ได้ยืนยันคำเดิมว่าจะลาออก

ครั้งที่ 2 ก็ยังมีการคุยสายร่วมกัน 3 คน แต่ครั้งนี้มี ผม หัวหน้างาน และผู้บริหาร ผมก็ได้ยืนยันคำเดิมว่าจะลาออก

ส่วนครั้งที่ 3 ทำให้ผมติดต่อมาหากรมแรงงานครับ เพราะมีการคุยสายร่วมกัน 3 คน คื่อ ผม หัวหน้างาน และคนที่สัมภาษณ์ ผมก็ได้ยืนยันคำเดิมว่าจะลาออก แต่เขาแจ้งว่าในสัญญาระบุว่าควรแจ้งลาออกล่วงหน้าอย่างน้อย 60 วัน แต่ในตอนนี้ผมยังอยู่ในช่วงทดลองงาน ยังไม่ได้ดำเนินการเรื่องบรรจุเป็นพนักงานประจำ

แบบนี้ผมควรทำยังไงดีครับ ผมไม่แนใจว่าสัญญาจ้างที่จะทำในการบรรจุเป็นพนักงานหน้าตาจะเป็นแบบสัญญาจ้างที่ผมเขียนตอนสมัครตอนแรกหรือเปล่า

หมายเหตุ ที่ผมลาออกคือได้งานใหม่ที่เขายอมจ่ายมากกว่า

ขอบคุณครับ

labourqa
    Moderator
    269201

เรียน คุณ Nopparat.S การลาออกจากงานไม่ต้องให้อีกฝ่ายอนุมัติครับ เป็นการแจ้งเพื่อให้อีกฝ่ายทราบเท่านั้น กรณีท่านทำสัญญาทดลองงานนั้นได้มีการกำหนดวันบอกกล่าวหรือไม่อย่างไร แต่สำหรับกฎหมายคุ้มครองแรงงานมีแจ้งไว้เพียงว่า นายจ้างจะเลิกจ้างหรือลุกจ้างจะลาออกต้องบอกกล่าวกันให้ทราบอย่างน้อย 1 งวดการจ่ายค่าจ้าง (คือ สมมุติ จ่ายค่าจ้างทุกวันที่ 1 ต้องบอกกล่าววันที่ ก่อน หรือเท่ากับ วันที่ 1 ธันวาคม ฝห้มีผล 1 มกราคมเป็นต้น โดยกฎหมายคุ้มครองแรงงานระบะเพียงว่าถ้านายจ้างไม่บอกกล่าวให้ลูกจ้างทราบ นายจ้างต้องจ่ายค่าจ้างแทนการบอกกล่าวล่่วงหน้าครับ) แต่กรณีที่ถามว่ามีสัญญาทดลองงานหรือไม่นั้นเพราะหากมีแล้วมีระบุระยะเวลาแจ้งลาออกแล้วภ้าลูกจ้างไม่ปฏิบัติตาม หากนายจ้างเสียหายนายจ้างสามารถฟ้องลูกจ้างเรียกค่าเสียหายจากการไม่บอกกล่าวได้ครับ ทั้งนี้นายจ้างต้องพิสูจน์ให้ได้ว่าเสียหายอย่างไรที่เป็นตัวเงินครับ ดังนั้นหากท่านไม่ได้รับความเป็นธรรม สามารถร้องเรียนหรือร้องทุกข์ได้ ณ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด 76 จังหวัด หรือ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10 หรือร้องผ่านระบบ E-Service ของกรมได้ที่ https://www.labour.go.th/index.php/e-services หากท่านประสงค์สอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับกฎหมายแรงงาน ท่านสามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่…กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ติดต่อได้หลายช่องทาง
    1. สายด่วนโทร 1506 กด 3
    2. สายด่วน 1546
    3. ติดติด สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/ กรุงเทพฯ หมายเลขโทรศัพท์ จากเว็บไซต์ http://www.labour.go.th เมนูติดต่อกรม เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ในพื้นที่ที่ท่านทำงาน หรือจังหวัดของท่าน

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.