Skip to main content

ถามเรื่องเรียกคืนค่าชดเชย

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม ถามเรื่องเรียกคืนค่าชดเชย

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • Author
    Manutchai 252134

สอบถามหน่อยครับ กรณีนายจ้างเรียกคืนค่าชดเชย
    คือ ลูกจ้างผมทุจริตจนแต่ผมไม่รู้ จนทำให้บริษัทขาดทุน ต่อมาผมเลยเลิกจ้างเขาเพื่อลดค่าใช้จ่ายในบริษัท
    แต่ไม่ได้เขียนระบุหมายเหตุในการเลิกจ้างไว้ พร้อมทั้งจ่ายค่าชดเชยให้เขาตามกฎหมาย
    ต่อมาผมมารู้ทีหลังว่าเขาทุจริต และผมไม่จำเป็นต้องจ่ายค่าชดเชย
    อยากถามว่า ผมมีสิทธิ์เรียกคืนค่าชดเชยเขาป่าวครับ หรือควรจะฟ้องเขายังไงดีครับ

labourqa
    Moderator
    252323

@คุณ Manutchai 252134
    มาตรา 119 วรรคท้าย แห่งพรบ.คุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541
    หากนายจ้างไม่ได้บอกเหตุแห่งการเลิกจ้างให้ลูกจ้างทราบ ในขณะที่เลิกจ้าง จะยกเหตุที่ลูกจ้างกระทำความผิดมาอ้างภายหลังไม่ได้
    กรณีในภายหลังพบว่าลูกจ้างทุจริต ต้องไปฟ้องกันในทางแพ่งเรียกค่าเสียหายจากการทุจริต ต่อไป

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.