Skip to main content

ถ้าฉีดวัคซีนครบ 2 เข็มแล้ว ไม่ฉีดวัคซีนเข็มที่ 3 ได้ไหม

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม ถ้าฉีดวัคซีนครบ 2 เข็มแล้ว ไม่ฉีดวัคซีนเข็มที่ 3 ได้ไหม

• This topic has 6 ข้อความตอบกลับ, 1 เสียง, and was last updated 2 years ago by  ตี้.
กำลังดู 7 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 7 (ของทั้งหมด 7)
  • Author
    Tokiji 269866

ฉีดวัคซีนครบแล้ว 2 เข็ม แต่บริษัทลงทะเบียนจะให้ฉีดวัคซีนเข็มที่ 3 เพื่อบูสอีก เราไม่ฉีดได้ไหมครับ

labourqa
    Moderator
    269929

การฉีดวัคซีนบูสเตอร์ (booster) หรือบูสเตอร์โดส คือ การฉีดวัคซีนเข็มที่ 3 หลังจากได้รับการฉีดวัคซีนป้องกันโควิด-19 ครบ 2 เข็มแรกตามกำหนด เพราะเมื่อเวลาผ่านไป ประสิทธิภาพของวัคซีนในการเสริมภูมิคุ้มกันอาจค่อย ๆ ลดลง การฉีดวัคซีนบูสเตอร์จึงอาจช่วยกระตุ้นภูมิคุ้มกันในการป้องกันโควิด-19 ให้มีประสิทธิภาพในระยะยาว ซึ่งการฉีดวัคซีนบูสเตอร์ อาจเป็นวัคซีนชนิดเดียวกับวัคซีน 2 เข็มแรก หรือวัคซีนต่างชนิด โดยอยู่ในความดูแลของหมอประกอบอายุและภาวะสุขภาพของผู้ที่ได้รับวัคซีน กรณีตามคำถามการฉีดบูสเตอร์เข็มที่ 3 ขึ้นอยู่กับความสมัครใจของผู้ที่จะฉีด ซึ่งหากเห็นว่าเพื่อเป็นการเพิ่มภูมิคุ้มกันตามที่กล่าวมาข้างต้นก็สามารถที่จะฉีดได้ ส่วนค่าใช้จ่ายในการฉีดบูสเตอร์เข็มที่ 3 บริษัทสามารถตกลงให้เป็นสวัสดิการแก่ลูกจ้างก็ได้

Tokiji 269958

ถ้าเราไม่ฉีดแล้วบริษัทสามารถไล่เราออกจากงานได้ไหม เพราะขู่ตลอดถ้าไม่ฉีดจะไล่ออก ?

labourqa
    Moderator
    271322

เรียนคุณ Tokiji 269958 เรื่องการฉีดวัคซีนโควิด เป็นความสมัครใจของลูกจ้างเอง นายจ้างไม่สามารถบังคับได้ ดังนั้นหากนายจ้างเลิกจ้างลูกจ้างโดยที่ลูกจ้างมิได้กระทำความผิดร้ายแรง นายจ้างต้องจ่ายค่าชดเชยให้แก่ลูกจ้างตามกฎหมายคุ้มครองแรงงาน มาตรา 118 ค่ะ หากมีข้อสงสัยประการใด ท่านสามารถติดต่อปรึกษาได้ที่กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ได้ที่ช่องทาง
    1) สายด่วน 1546
    2) สายด่วน 1506 กด 3 หรือ
    3) สวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/กรุงเทพ ตรวจสอบหมายเลขโทรศัพท์จากเว็ปไซต์กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน http://www.labour.go.th (เมนู ติดต่อกรม) เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ปฏิบัติงานในพื้นที่ที่ท่านทำงานหรืออาศัยอยู่ให้คำปรึกษาช่วยเหลือ หรือยื่นคำร้องผ่านระบบออนไลน์ ที่ http://s90.labour.go.th/e_request/login.php

khor 305892

สอบถามเลย ฝากตอบตรงประเด็นด้วยนะครับ
    ผมดูแลทีม และมีในทีมบางคนไม่อยากฉีดวัคซีนเข็ม 3
    แต่ทางบริษัท บังคับให้ฉีด (ใจจริงเราก็อยากให้เขาฉีด เราใช้วิธีเชิญชวน)
    จึงอยากถามว่า
    – บริษัทบังคับฉีดได้ด้วยเหรอ
    – ถ้าทีมไม่ฉีด โรงงานมีการบังคับได้ไหม
    เช่น ไม่ให้เข้า โรงงาน , หรือไล่ออก

labourqa
    Moderator
    306034

ถ้าตอบตามหลักนิติศาสตร์ (กฎหมาย) คงต้องบอกว่า ไม่มีกฎหมายที่ระบุให้นายจ้างหรือบุคคลใด มาบังคับให้ลูกจ้างต้องฉีดวัคซีนได้
    แต่หากคิดถึงผลกระทบที่จะเกิดขึ้นกับคนส่วนใหญ่ การฉีดวัคซีนก็สร้างภูมิคุ้มกันหมู่ให้เกิดขึ้นได้
    ซึ่งหากนายจ้างออกกฎระเบียบหรือบทลงโทษกับลูกจ้างที่ไม่ได้ฉีดวัคซีนเข็ม 3 และทำให้ลูกจ้างได้รับผลกระทบจากกรณีดังกล่าว
    ลูกจ้างสามารถใช้สิทธิร้องเรียน เพื่อให้พนักงานตรวจแรงงานสอบข้อเท็จจริงได้ต่อไป

ตี้ 308108

คืออยากทราบว่า ถ้าวัคซีนครบ2เข็มอีกจังหวัด แล้วต้องย้ายมาอยู่อีกจังหวัดสามารถฉีดวัคซีนเข็ม3ได้ไหมค่ะ

กำลังดู 7 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 7 (ของทั้งหมด 7)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.