Skip to main content

ลูกเลิกจ้างแบบไม่เป็นธรรม เราไม่มีหลักฐานต้องทำอย่างไรบ้าง

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม ลูกเลิกจ้างแบบไม่เป็นธรรม เราไม่มีหลักฐานต้องทำอย่างไรบ้าง

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • Author
    ระวิวรรณ 235320

ถูกเลิกจ้างแบบไม่เป็นธรรม
    นายจ้างบอกเลิกจ้าง โดยมีหนังสือบอกเลิกจ้าง และได้เขียนไว้ในหนังสือเลิกจ้างว่าดิฉันทำผิดร้ายแรงต่อบริษัทฯ
    แต่ข้อความนั้นไม่เป็นความจริง ดิฉันได้ฟ้องกรมแรงงาน ขณะนี้อยู่ในขั้นตอนรอศาลนัดหมาย
    ทางดิฉันไม่มีหลักฐานอะไรเลย ที่บอกว่างานที่นายจ้างบอกว่าเราทำเสียหายนั้นหน้าตาเป็นอย่างไร
    เนื่องจากนายจ้างสั่งห้ามไม่ให้ใครให้ข้อมูลดิฉันเด็จขาด หากจะให้พนักงานมาเป็นพยานให้ ย่ิงเป็นไปไม่ได้เลย

กรณีนี้ ฟ้องไปจะเสียเวลาเปล่า หรือไม่คะ

เมื่อไปถึงศาลเราควรพูดถึงข้อมูลที่ไม่เกี่ยวกับข้อมูลที่นายจ้างกล่างหาได้หรือไม่ ศาลจะฟังหรือไม่
    หรือต้องพูดแค่เรื่องราวที่เขากล่าวหาเท่านั้น

เนื่องจากจริงๆแล้ว ก่อนที่นายจ้างจะให้ดิฉันออกจากงาน เกิดจากการที่นายจ้างขอลดเงินเดือน
    และทางดิฉันไม่เห็นด้วย ซึ่งอยู่ในระหว่างการพูดคุยกับเจ้านาย ดิฉันได้พูดว่าหักเยอะไปหรือไม่
    ซึ่งเจ้านายก็ขอไปคิดดูก่อน แล้วจะแจ้งให้ดิฉันทราบในวันรุ่งขึ้น
    พอผ่านไป 2-3 วัน ก็มีหนังสือให้ออกจากงาน มีผลในวันนั้นเลย (31 พ.ค.64)

ต้องรบกวนด้วยนะคะ ไม่รู้จะปรึกษาใครได้
    นักกฎหมายแต่ละคน ข้อมูลก็ไม่ตรงกันสักคนคะ

หากตอบกลับทางเมล์ o_ple74@yahoo.com
    จักรเป็นพระคุณอย่างยิ่งคะ

ขอบคุณคะ
    ระวิวรรณ
    081-5198319

labourqa
    Moderator
    235442

เนื่องจากเรื่องที่ปรึกษามีรายละเอียดค่อยข้างมาก ขอให้คำปรึกษาทางโทรศัพท์นะครับ

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.