Skip to main content

วันหยุดกับวันลาป่วยใช้ทดแทนกันได้ไหมคะ

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม วันหยุดกับวันลาป่วยใช้ทดแทนกันได้ไหมคะ

• This topic has 1 ข้อความตอบกลับ, 1 เสียง, and was last updated 2 years, 4 months ago by  Som.
กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • Author
    Som 269967

ทาง บ. มีวันหยุดให้ 5 วัน/เดือน จะเลือกหยุดวันไหนก็ได้ใน 1เดือนนั้น แล้วเดือนนี้หนูหยุดไปได้ 3 วัน วันนี้หนูจะลาป่วยเพราะมีเหตุให้นอน รพ. แต่ทาง บ.บอกว่า จะเปลี่ยนวันหยุดที่หนูเหลืออยู่ 2 วันที่จะได้หยุดในสัปดาห์ถัดไปนั้น ให้มาหยุดในวันที่นอน รพ. แทน แล้วหลังออกจาก รพ. หนูก็ต้องทำงานลากยาวจนถึงสิ้นเดือน
    แบบนี้ได้หรอคะ

labourqa
    Moderator
    270178

เรียน Som 269967

กรณีลูกจ้างใช้สิทธิลาป่วย ลูกจ้างสามารถลาป่วยได้เท่าที่ป่วยจริง นายจ้างไม่สามารถถือวันลาป่วยดังกล่าวเป็นวันหยุดประจำสัปดาห์ ยกเว้นกรณีที่วันลาป่วยดังกล่าวตรงกับวันหยุดประจำสัปดาห์ หากนายจ้างปฏิบัติไม่ถูกต้อง ท่านสามารถร้องเรียนหรือร้องทุกข์ได้ ณ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด 76 จังหวัด หรือ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10 ที่ท่านทำงาน และเพื่อเป็นการอำนวยความสะดวก ท่านสามารถยื่นคำร้องทุกข์ได้ที่ https://s97.labour.go.th/pub_request/ContactForm.php

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.