Skip to main content

เลิกจ้าง ได้เงินชดเชย และ ได้งานไหม่แล้ว ฟ้องนายจ้าง เลิกจ้างไม่เป็นธรรมได้ไหม

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม เลิกจ้าง ได้เงินชดเชย และ ได้งานไหม่แล้ว ฟ้องนายจ้าง เลิกจ้างไม่เป็นธรรมได้ไหม

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • Author
    วิภาดา 268872

สวัสดีค่ะ

ดิฉัน โดน นายจ้าง เลิกจ้างกะทันหัน แต่ทางนายจ้างได้จ่ายเงินชดเชยตามกฏหมายแรงงานแล้ว และ ดิฉันได้งานไหม่ในอีกเดือนต่อมาแล้ว ดิฉันจะสามารถ ฟ้องนายจ้างเดิม ในส่วน เลิกจ้างไม่เป็นธรรมได้ไหมค่ะ

labourqa
    Moderator
    268875

เรียน คุณ วิภาดา 268872
    กรณีการฟ้องนายจ้างว่านายจ้างเลิกจ้างไม่เป็นธรรม ลูกจ้างสามารถฟ้องร้องได้แต่ต้องไปดำเนินคดีที่ศาลแรงงาน จะฟ้องร้องดำเนินคดีเลิกจ้างกับพนักงานตรวจแรงงานไม่ได้เนื่องจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรมเป็นอำนาจของศาลในการพิจารณาว่าพยานหลักฐานหรือมูลเหตุทั้งหมดเป็นการเลิกจ้างไม่เป็นธรรมหรือไม่
    ทั้งนี้ลูกจ้างสามารถยื่นคกฟ้องต่อศาลแรงงานกลางหรือศาลแรงงานประจำภาคได้โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใด ๆ ทั้งสิ้น

กำลังดู 2 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.