Skip to main content

การจ่ายเงินเดือนช่วงการกักตัว

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม การจ่ายเงินเดือนช่วงการกักตัว

Tagged: 

• This topic has 202 ข้อความตอบกลับ, 2 เสียง, and was last updated 1 year, 9 months ago by  Saithorng.
กำลังดู 8 ข้อความ - 196 ผ่านทาง 203 (ของทั้งหมด 203)
  • Author
    ศกลวรรณ 333808

รบกวนสอบถามในการขอยื่นทดแทนการขาดรายได้จากการกักตัว เรายื่นเอกสารที่สนง.ประกันสังคมเรียบร้อยแล้ว จนท.แจ้งให้เราไปยื่นผ่านระบบ e-service ด้วยถึงจะสามารถแคลมได้
    ต้องทำยังไงคะ

สมพร 338077

สอบถามครับ ในกรณีลูกจ้างแจ้งว่าติดโควิด แจ้งทางไลน์และส่งผลตรวจ atk มาให้ แต่ไม่ได้ตรวจที่รพ และไม่มีใบรับรองแพทย์ ต้องได้รับค่าจ้างในวันที่ลางานไม่มาทำงานหรือไม่ครับ

ฟ้า 344655

พนักงานติดโควิท ต้องจ่ายเงินเดือนไหมค่ะ ต้องทำไง จ่ายเต็มหรือ 50% ถ้าเขาใช้วันหยุดหมดแล้วละ ต้องให้เขาส่งใบรับรองแพทย์มายืนยันไหม

labourqa
    Moderator
    347997

เรียน คุณ ฟ้า กรณีลูกจ้างติดโควิด 19 ย่อมแปลว่าลูกจ้างป่วย และใน 1 ปี ลูกจ้างสามารถลาป่วยได้เท่าที่ป่วยจริง โดยได้รับค่าจ้างในวันลาป่วย 30 วัน ส่วนวันที่เกินสามารถไปขอรับที่สำนักงานประกันสังคมได้ ในกรณีนี้ต้องตรวจสอบว่าลูกจ้างใช้สิทธิลาป่วยปีนี้ไปแล้วเท่าไร จึงจะบอกว่าลูกจ้างสิทธิเท่าใด ดังนั้นหากท่านไม่ได้รับความเป็นธรรม สามารถร้องเรียนหรือร้องทุกข์ได้ ณ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด 76 จังหวัด หรือ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10 หรือร้องผ่านระบบ E-Service ของกรมได้ที่ https://www.labour.go.th/index.php/e-services หากท่านประสงค์สอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับกฎหมายแรงงาน ท่านสามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่…กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ติดต่อได้หลายช่องทาง
    1. สายด่วนโทร 1506 กด 3
    2. สายด่วน 1546
    3. ติดติด สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/ กรุงเทพฯ หมายเลขโทรศัพท์ จากเว็บไซต์ http://www.labour.go.th เมนูติดต่อกรม เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ในพื้นที่ที่ท่านทำงาน หรือจังหวัดของท่าน

เกสรา 354731

ถ้าติดโควิด มีใบรับรองแพทย์ แต่นายจ้างจะไม่จ่ายเงินให้ในวันที่หยุดตามใบรับรองแพทย์ เพราะนายจ้างบอกว่า ไม่ได้ติดจากที่ทำงาน เนื่องจากติดจากวันที่เราหยุดยาว4 วันพอถึงวันทำงานดันติดโควิด นายจ้างเลยไม่จ่ายค่าจ้างวันที่เราต้องกักตัวแบบนี่ร้องเรียนได้ไหมค่ะ

Nontarat 355678

ขอสอบถามหน่อยครับ กรณีที่เราติดโควิดแล้วบริษัทให้เราหยุดงาน (โดยใช้สิทธิลาป่วย) 7 วัน (วันลาป่วยต่อปียังเหลือ) แล้วเขาบอกว่าการติดโควิดที่ไม่ได้เกิดจากงานที่ทำ เขาจะหักเงินเดือนจากวันที่ลาป่วย (เขาใช้คำว่า Leave without pay)

อย่างนี้มันถูกต้องเหรอครับ เพราะที่บริษัทติดกันหลายคน ที่โดนหักเงินเดือนหมดเลย

labourqa
    Moderator
    355816

กรณีที่ลูกจ้างติดโควิด ลูกจ้างมีมีสิทธิใช้วันลาป่วย เนื่องจาก ลูกจ้างมีสิทธลาป่วยได้ตามความเป็จริง ใน 1 ปี สามารถลากป่วยได้ 30 วัน นายจ้างต้องจ่ายค่าจ้างตามกฎหมาย หรือลูกจ้างกับนายจ้างสามารถตกลงกันให้ลูกจ้างใช้วันลาพักผ่อน

Saithorng 363046

สอบถามกรณีหนูเป็นซ้ำแล้วติดโควิตหยุดตามใบรับรองแพทย์แต่แจ้งว่าติดเฉพราะโรงงานแต่ไม่ได้แจ้งซัพกรณีต้องได้เงินตามวันที่เราหยุดไปไหมคะ
    #ซัพแจ้งว่าไม่บอกว่าติดโควิด

กำลังดู 8 ข้อความ - 196 ผ่านทาง 203 (ของทั้งหมด 203)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.