Skip to main content

การจ่ายเงินเดือนช่วงการกักตัว

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม การจ่ายเงินเดือนช่วงการกักตัว

Tagged: 

• This topic has 202 ข้อความตอบกลับ, 2 เสียง, and was last updated 1 year, 6 months ago by  Saithorng.
กำลังดู 15 ข้อความ - 31 ผ่านทาง 45 (ของทั้งหมด 203)
  • Author
    labourqa
    Moderator
    240214

เรียนคุณ นานา #240125
    กรณีนี้เป็นกรณีที่ลูกจ้างถูกกักตัวโดยคำสั่งของหน่วยงานราชการ สามารถใช้สิทธิ์ขอรับเงินชดเชยจากสำนักงานประกันสังคม ส่วนกรณีที่นายจ้างให้หาคนแทน และให้ลูกจ้างเป็นคนจ่ายค่าจ้างแทน อยากทราบข้อมูลเพิ่มเติมค่ะว่าลักษณะการทำงานของคุณเป็นงานประเภทใด เป็นสัญญาจ้างทำของ เป็นการทำงานกับหน่วยงานเอกชนหรือหน่วยงานราชการ จึงจะสามารถให้ข้อมูลได้ค่ะ

120230 240423

แต่กรณีนี้ค่ะกัก14วันที่ทำงานให้สิทธิลาพักร้อน ปีนี้เหลือไม่พอต้องดึงของปีหน้ามา เท่ากับว่าใช้พักร้อนปีหน้าไปแล้วนะค่ะ (ตอนนี้เข้าข่ายนี้อยู่แต่ถ้าตรวจอีกรอบพบเชื้อ)
    ถ้ากรณีป่วยขึ้นมาจริงๆผู้ใหญ่แจ้งว่า รักษาตัวที่โรงพยาบาลหายแล้วต้องกลับมากักตัวต่อ14วัน เท่ากับทั้งเดือนทำงานจะไม่ได้เงินเดือน
    (ทั้งหมดคือเพราะคนในครอบครัวติดเชื้อ แต่ถ้าเสี่ยงจากที่ทำงานก็จะอีกกรณีหนึ่งค่ะ)
    เสียใจมากค่ะ ไม่มีให้อยากให้เกิดหรอกค่ะ

labourqa
    Moderator
    240441

เรียน คุณ 120230
    กรณีที่ลูกจ้างเดินทางกลับมาจากพื้นที่ที่มีความเสี่ยงต่อการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัส COVD – 19 หากนายจ้างมีคำสั่งไม่ให้ลูกจ้างมาทำงานและให้กักตัว ณ ที่พักอาศัยเป็นเวลา 14 วัน โดยไม่จ่ายค่าจ้างโดยอ้างว่าลูกจ้างไม่มาทำงานหรือขาดงาน แม้ลูกจ้างจะเดินทางกลับมาจากพื้นที่เสี่ยงต่อการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัส COVD – 19 ก็ตามหากไม่มีข้อกำหนดจากหน่วยงานของรัฐหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ว่าบุคคลที่เดินทางมาจากพื้นที่ดังกล่าวจะต้องถูกกักตัว 14 วัน แต่นายจ้างสงสัยว่า ลูกจ้างอาจติดเชื้อและสั่งให้ลูกจ้างกักตัว 14 วัน ทั้งที่ลูกจ้างพร้อมที่จะทำงานให้แก่นายจ้างและไม่มีข้อเท็จจริงหรือมีเหตุอันควรสงสัยว่าลูกจ้างเป็นผู้ติดเชื้อหรืออาจจะติดเชื้อไวรัส COVID – 19 แต่อย่างใดการที่นายจ้างสั่งให้ลูกจ้างกักตัว ณ ที่พักอาศัยเป็นเวลา 14 วัน เพื่อเฝ้าดูอาการนายจ้างก็ต้องจ่ายค่าจ้างให้กับลูกจ้างเพราะการกักตัวเป็นการปฏิบัติเพื่อประโยชน์ของนายจ้างฉะนั้นจะถือว่าการถูกกักตัวดังกล่าวเป็นการขาดงานหรือละทิ้งหน้าที่ของลูกจ้างไม่ได้

120230 240523

ให้กักตัว14วันแล้วให้ใช้สิทธิพักของปีนี้แล้วพักร้อนปีนี้เหลือไม่พอ14วัน ให้ใช้สิทธิพักของของปีหน้าละค่ะ

120230 240524

จริงๆแล้วไม่ได้กลับมาจากพื้นที่เสี่ยง คืออยู่ในพื้นที่เสียงด้วยซ้ำค่ะ (จังหวัดชลบุรี ศรีราชา) มีคนในครอบครัวได้รับเชื้อมาจากที่ทำงานนะค่ะ แล้วตัวเราเองกักตัว14วัน โดยใช้พักร้อนของปีนี้และพักร้อนของปีหน้าต่อเพื่อให้ครบ14วันนะค่ะ สงสัยกับการใช้พักร้อนปีหน้ายังไม่เริ่มทำงานด้วยซ้ำ เท่ากับว่าปีหน้าทำงานโดยไม่พักร้อนนะค่ะ รบกวนทีนะค่ะ

labourqa
    Moderator
    240561

ประเด็นดังกล่าวเป็นประเด็นที่ต้องอธิบายหลักกฎหมาย ทั้งนี้เพื่อให้เกิดความเข้าใจที่ถูกต้องและชัดเจนท่านสามารถขอรับคำปรึกษาเพิ่มเติมได้ที่ กลุ่มงานที่ปรึกษากฎหมายฯ กองนิติการ โทร. 0 2246 7039 (ในวันจันทร์ – ศุกร์ เวลา 8.30 – 16.30 น.)

๋๋Japan 240906

กรณีมีความเสี่ยงจากพนักงานในบริษัท นายจ้างให้กักตัว 14 วัน และต่อมามีความเสี่ยงจากคนในครอบครัวนายจ้างให้กักตัวอีก 14 วัน นายจ้างให้ใช้สิทธิ์ลาป่วยได้รับค่าจ้าง แต่วันลาป่วยในปีนี้เหลือแค่ 2 วัน แบบนี้ถูกต้องหรือไม่คะ

วินัย 241219

สอบถามในฐานะนายจ้าง

กรณีพนักงานเริ่มมีไข้ ไปโรงพยาบาลตรวจและเริ่มกักตัวที่บ้านทันที ต่อมาอีก3วัน ผลการตรวจ RTPCR คือติดโควิท มีใบรับรองแพทย์ให้กักตัว 28 วัน
    โดยลูกจ้างไม่ได้ใช้สิทธิ์วันลาใดๆ แต่ตกลงกับนายจ้างเป็นกรณีว่างงานจากการกักตัว 28 วัน

กรณีเช่นนี้ลูกจ้างสามารถ นำเอกสารใบรับรองแพทย์ ผล RTPCR ไปขอรับประโยชน์ทดแทนกรณีว่างงานจากการกักตัว ที่สำนักงานประกันสังคมได้มั้ยครับ โดยจะได้รับ 62% ของอัตราค่าจ้างรายวันตามประกาศใหม่ถูกมั้ยครับ

กนกวรรณ 241375

เป็นพนักพาร์ทไทม์ทำงานร้านอาหารในห้างมีประกันสังคม ถูกสั่งให้กักตัวเนื่องจากมนร้านมีคนติด กรณีแบบนี้พาร์ทไทม์จะได้เงินชดเชยมั้ยคะ

labourqa
    Moderator
    241429

เรียนคุณ Japan 240906
    การลาป่วย ลูกจ้างมีสิทธิลาป่วยได้เท่าที่ป่วยจริง ลูกจ้างมีสิทธิได้รับค่าจ้างปีละ 30 วันทำงาน หลังจากลาป่วยครบ 30 วัน วันถัดไปยังคงลาป่วยได้ แต่นายจ้างมีสิทธิไม่จ่ายค่าจ้างในวันลาป่วยนั้น

labourqa
    Moderator
    241471

เรียน คุณวินัย 241219
    กรณีลูกจ้างไม่ได้ทำงานหรือนายจ้างไม่ให้ลูกจ้างทำงานเนื่องจากต้องกักตัวหรือเฝ้าระวังการแพร่ระบาดของโรคตามคำสั่งของเจ้าพนักงานควบคุมโรคติดต่อ กรณีดังกล่าวถือเป็นเหตุสุดวิสัย ลูกจ้างซึ่งเป็นผู้ประกันตนมีสิทธิได้รับประโยชน์ทดแทนในกรณีว่างงานตามกฎกระทรวงการได้รับประโยชน์ทดแทนฯ ในอัตราร้อยละ 50 ของค่าจ้างรายวัน ไม่เกิน 90 วัน โดยยื่นคำขอได้ที่สำนักงานประกันสังคมในพื้นที่ สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมโทร 1506 กด 1

labourqa
    Moderator
    241473

เรียน คุณกนกวรรณ 241375
    กรณีลูกจ้างไม่ได้ทำงานหรือนายจ้างไม่ให้ลูกจ้างทำงานเนื่องจากต้องกักตัวหรือเฝ้าระวังการแพร่ระบาดของโรคตามคำสั่งของเจ้าพนักงานควบคุมโรคติดต่อ กรณีดังกล่าวถือเป็นเหตุสุดวิสัย ลูกจ้างซึ่งเป็นผู้ประกันตนมีสิทธิได้รับประโยชน์ทดแทนในกรณีว่างงานตามกฎกระทรวงการได้รับประโยชน์ทดแทนฯ ในอัตราร้อยละ 50 ของค่าจ้างรายวัน ไม่เกิน 90 วัน โดยยื่นคำขอได้ที่สำนักงานประกันสังคมในพื้นที่ สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมโทร 1506 กด 1

MELS 241553

ไม่เห็นรตอบคำถามผมเลยครับ..เจ้าหน้าที่เลือกตอบหรือครับ

labourqa
    Moderator
    241779

เรียน คุณ MELS 241553

มุกดา 242202

พนักงานติดโควิค เข้ารักษาตัวที่โรงพยาบาล หายป่วยแล้ว แต่แพทย์ เขียนใบรับรองแพทย์ให้กักตัวต่ออีก14 วัน อยากสอบถามว่า บริษัทจำเป็นต้องจ่ายค่าจ้างช่วงกักต่อต่อ14 วันหลังออกจากโรงพยาบาลด้วยหรือไม่
    ถ้าไม่ต้องจ่ายค่าจ้าง พนักงานจะสามารถไปเบิกเงินชดเชยกับสนง.ประกันสังคมได้หรือไม่

กำลังดู 15 ข้อความ - 31 ผ่านทาง 45 (ของทั้งหมด 203)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.