Skip to main content

การจ่ายเงินเดือนช่วงการกักตัว

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม การจ่ายเงินเดือนช่วงการกักตัว

Tagged: 

• This topic has 202 ข้อความตอบกลับ, 2 เสียง, and was last updated 1 year, 6 months ago by  Saithorng.
กำลังดู 15 ข้อความ - 46 ผ่านทาง 60 (ของทั้งหมด 203)
  • Author
    labourqa 242653

เรียน มุกดา 242202

กรณีลูกจ้างติดโควิด 19 และแพทย์เขียนใบรับรองแพทย์ให้กักตัวต่ออีก 14 วัน

หากข้อเท็จจริงปรากฏว่า แพทย์ได้มีการรับรองแล้วว่าลูกจ้างปลอดจากเชื้อโควิดจริง
    แต่มีความเห็นให้กักตัวต่อ 14 วัน ลูกจ้างซึ่งเป็นผู้ประกันตนมีสิทธิขอรับประโยชน์ทดแทนในกรณีว่างงานตามกฎกระทรวงการได้รับประโยชน์ทดแทนฯ
    ในอัตราร้อยละ 50 ของค่าจ้างรายวัน ไม่เกิน 90 วัน โดยนายจ้างจึงไม่ต้องจ่ายค่าจ้างให้แก่ลูกจ้าง

หากข้อเท็จจริงปรากฏว่า ลูกจ้างยังคงมีอาการป่วยอยู่ ลูกจ้างมีสิทธิลาป่วย โดยนายจ้างจ่ายค่าจ้างในวันลาป่วยปีหนึ่งไม่เกิน 30 วันทำงาน
    หากนายจ้างได้จ่ายค่าจ้างในวันลาป่วยครบ 30 วันทำงานแล้ว แต่ยังไม่สามารถทำงานได้ลูกจ้างมีสิทธิขอรับเงินทดแทนกรณีขาดรายได้จากสำนักงานประกันสังคม

SafetyNNN 242990

กรณีนายจ้างสั่งให้ลูกจ้างกักตัวเพื่อประโยชน์ของนายจ้าง ไม่ใช่คำสั่งของหน่วยงานราชการ.. ขอคำอธิบายคำนี้หน่อยค่ะ กรณีที่คนในครอบครัวของพนักงานเป็นกลุ่มเสี่ยงสูงใกล้ชิดผู้ป่วยติดโควิท บริษัทให้พนักงานหยุดดูอาการและตรวจหาเชื้อ เป็นเวลา 7 วัน กรณีนี้เข้าข่ายนายจ้างสั่งให้ลูกจ้างกักตัวเพื่อประโยชน์ของนายจ้างหรือไม่? ทั้งๆที่พนักงานเป็นผู้มีความเสี่ยงในการติดเชื้อ เหตุใดนายจ้างต้องจ่ายค่าจ้างในวันที่สั่งให้หยุด

อาภาภรณ์ 243132

กรณีที่รู้สึกว่าตัวเองมีความเสี่ยงข้างบ้านติดโควิดและเราก็เคยไปนั่งทานข้าวกับเขาแต่ไปตรวจเชื้อแล้วไม่พบเชื้อแล้วเรากลัวว่าเราจะเป็นแล้วเอาเชื้อไปแพร่ให้ที่ทำงานเรากักตัวอยู่ที่บ้านเองแบบนี้นายจ้างต้องจ่ายเงินค่าแรงไหมคะ

Kittisak 243218

กรณีติดเชื้อโควิดจากโรงงานมาครั้งนึง แล้วก็หายไปทำงานปกติแต่มีคนที่นั่งรถโรงงานคันเดียวกันเป็นแล้วถูกสั่งกักตัวโรงงานมีสิทไม่จ่ายเงินชดเชยได้หรือไม่แล้วประกันสังคมยังไม่สามารถใช้สิทได้ ครั้งแรกได้มีการชดเชยตามปกติ อยากสอบถามแอดมินหน่อยครับ

JV 243320

สอบถามครับ ลูกจ้างเป็นรายวัน ถูกนายจ้างให้กักตัว จากที่ทำงานมีผู้ติดเชื้อ จึงต้องปิดทำการ นายจ้างไม่ต้องจ่ายค่าจ้างรายวันนั้นได้หรือไม่ครับ หรือลูกจ้างรายวันนั้น สามารถได้รับการช่วยเหลือทางใดได้บ้าง

labourqa
    Moderator
    243330

เรียน คุณ Kittisak 243218 กรณีที่บริษัทมีคำสั่งให้ลูกจ้างกักตัว เป็นคำสั่งให้หยุดงานเพื่อประโยชน์ของนายจ้าง นายจ้างจะต้องจ่ายค่าจ้างให้แก่ลูกจ้าง สำหรับเงินชดเชยสามารถติดต่อสอบถามได้ที่สำนักงานประกันสังคม 1506 กด 1 หรือเว็บไซต์ https://www.sso.go.th ค่ะ

labourqa
    Moderator
    243356

เรียน คุณ SafetyNNN 242990
    การที่บริษัทให้พนักงานหยุดดูอาการและตรวจหาเชื้อ เป็นเวลา 7 วัน บริษัทต้องจ่ายค่าจ้างให้กับลูกจ้างเพราะการกักตัวเป็นการปฏิบัติเพื่อประโยชน์ของนายจ้าง จะถือว่าการถูกกักตัวตังกล่าวเป็นการขาดงานหรือละทิ้งหน้าที่ของลูกจ้างมิได้ เว้นแต่จะเป็นคำสั่งของเจ้าพนักงานควบคุมโรคติดต่อหรือคำสั่งของหน่วยงานราชการจึงจะถือเป็นเหตุสุดวิสัยค่ะ และหากต้องการข้อมูลเพิ่มเติม สามารถขอคำปรึกษาเพิ่มเติมได้ที่พนักงานตรวจแรงงาน สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่หรือจังหวัดที่ท่านทำงานอยู่ หรือสายด่วน 1506 กด 3 และ 1546 ในวันเวลาราชการ และหากท่านไม่ได้รับสิทธิตามกฎหมายสามารถติดต่อเพื่อยื่นคำร้อง หรือยื่นคำร้องผ่านทางระบบออนไลน์ที่ https://eservice.labour.go.th ค่ะ

labourqa
    Moderator
    243359

เรียน คุณ JV 243320 การที่นายจ้างให้ลูกจ้างกักตัวเพื่อประโยชน์ของนายจ้าง ลูกจ้างยังคงมีสิทธิได้รับค่าจ้างตามกฎหมาย เว้นแต่จะเป็นคำสั่งของเจ้าพนักงานควบคุมโรคติดต่อหรือคำสั่งของหน่วยงานราชการจึงจะถือเป็นเหตุสุดวิสัย ซึ่งกรณีนี้ลูกจ้างซึ่งเป็นผู้ประกันตนมีสิทธิได้รับประโยชน์ทดแทนในกรณีว่างงาน ทั้งนี้ ลูกจ้างรายวันก็มีสิทธิตามกฎหมายเช่นเดียวกันกับลูกจ้างประเภทอื่นค่ะ หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติม สามารถขอคำปรึกษาเพิ่มเติมได้ที่พนักงานตรวจแรงงาน สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่หรือจังหวัดที่ท่านทำงานอยู่ หรือสายด่วน 1506 กด 3 และ 1546 ในวันเวลาราชการ และหากท่านไม่ได้รับสิทธิตามกฎหมายสามารถติดต่อเพื่อยื่นคำร้อง หรือยื่นคำร้องผ่านทางระบบออนไลน์ที่ https://eservice.labour.go.th ค่ะ

labourqa
    Moderator
    243364

เรียน คุณ อาภาภรณ์ 243132 หากนายจ้างสั่งให้ลูกจ้างกักตัวเพื่อประโยชน์ของนายจ้าง ลูกจ้างจึงจะมีสิทธิได้รับค่าจ้างค่ะ แต่หากเป็นกรณีที่ลูกจ้างกักตัวเอง ลูกจ้างอาจใช้สิทธิวันหยุด วันลาที่มี เข่น หยุดพักผ่อน ลากิจ หรือลาป่วย (กรณีติดเชื้อ) ทั้งนี้ นายจ้างและลูกจ้างสามารถเจรจาตกลงเพื่อช่วยเหลือกันก็ได้ค่ะ หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติม สามารถขอคำปรึกษาเพิ่มเติมได้ที่พนักงานตรวจแรงงาน สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่หรือจังหวัดที่ท่านทำงานอยู่ หรือสายด่วน 1506 กด 3 และ 1546 ในวันเวลาราชการ และหากท่านไม่ได้รับสิทธิตามกฎหมายสามารถติดต่อเพื่อยื่นคำร้อง หรือยื่นคำร้องผ่านทางระบบออนไลน์ที่ https://eservice.labour.go.th ค่ะ

Panpanat 243618

รบกวนสอบถามค่ะ

คือ เราถูกนายจ้างสั่งให้หยุดงานเพื่อไปตรวจเชื้อโควืด และหยุดงานระหว่างรอผลตรวจออก เพราะเรามาทราบภายหลังว่า มีคนติดเชื้อเข้ามาในที่ทำงาน หลังจากนั้น1 วัน โดยที่เราก็ปฏิบัติหน้าที่ตามปกติและป้องกันตัวเองด้วยการใส่แมสตลอดเวลา
    ระหว่างที่เราหยุดงาน นายจ้างได้โทรมาสอบถามว่า วันที่ใช้เพื่อไปตรวจเชื้อ จะให้หักเป็นวันลาป่วยหรือลากิจ
    หรือหากไม่หักวัน จะต้องมาทำงานชดเชยในวันอื่น
    จึงอยากสอบถามว่า เราต้องเสียสิทธิ์วันลา โดนหักเงิน หรือจำเป็นต้องชดเชยวันหยุดด้วยการมาทำงานอีกหรอคะ ทั้งๆที่ เราไม่ได้เอาตัวเองไปอยู่ในพื้นที่เสี่ยงค่ะ
    นอกจากนี้ ทางทีทำงานควรจะต้อง ปิดกิจการชั่วคราว และสั่งให้พนักงานหยุดงานเพื่อกักตัว สังเกตอาการ ด้วยไหมคะ แนวทางปฏิวัติควรเป็นอย่างไรคะ

ตรีภพ 243663

สอบถามหน่อยครับ พอดีว่าเมื่อเดือนก่อนห้างปิดชั่วคราว เลยต้องหยุดงาน ทาง บริษัทฯเลยจ่ายเงินเดือนให้เเค่ 50% แล้วอีก50% ทางบริษัททำไมเรื่องไปยังประกันสังคมให้ อยากทราบว่าเงินส่วนของประกันสังคมจะได้วันไหนครับ

Ruangrat 243696

กรณีที่บริษัทสั่งกักตัว 14 วัน แต่ไม่มีนโยบายจ่ายค่าแรงในช่วงกักตัว แต่หักวันลาพักร้อนหมด ถ้าไม่พอ 14 วันก็หักเงินเดือน แบบนี้พนักงานสามารถเรียกร้องอะไรได้ไหมคะ

อภิญญา 244488

รบกวนสอบถามค่ะ พอดีพนักงานฝ่ายผลิตที่โรงงาน ถูกกักตัว 14 วันเนื่องจากมีญาติที่อยู่ในกลุ่มเสี่ยงมาหาแต่นักงานกลุ่มดังกล่าวและญาต (คนที่อยู่ในกลุ่ม)เสี่ยงไม่ติดเชื้อโควิท แต่ผู้ใหญ่บ้านสั่งให้กักตัวทำให้พนักงานกลุ่มนี้ขาดรายได้ พนักงานกลุ่มนี้ควรทำยังไงคะ

นันท์นภัส 244648

กรณีลูกจ้างติดโควิทแล้วตัองไปรักษาตัวให้หายแล้วกลับมากักตัวที่บ้านนายจ้างต้องจ่ายค่าจ้างมั้ยค่ะ

Prachakron business 245190

ในกรณีที่พนักงานนั่งทานอาหารร่วมกัน นั่งดื่มสุราร่วมกัน นายจ้างเตือนด้วยวาจาหลายครั้งแล้ว ไม่เชื่อยังปฎิบัติเป็นประจำ ถ้าติดโควิทหรือต้องกักตัว นายจ้างต้องจ่ายเงินค่าจ้างช่วงที่หยุดงานหรือไม่ครับ

กำลังดู 15 ข้อความ - 46 ผ่านทาง 60 (ของทั้งหมด 203)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.