Skip to main content

การจ่ายเงินเดือนช่วงการกักตัว

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม การจ่ายเงินเดือนช่วงการกักตัว

Tagged: 

• This topic has 202 ข้อความตอบกลับ, 2 เสียง, and was last updated 1 year, 6 months ago by  Saithorng.
กำลังดู 15 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 15 (ของทั้งหมด 203)
  • Author
    สนชัย 231675

เนื่องจาก นั่งรถรับส่งบริษัทคันเดียวกันกับพนักงานที่ติดเชื้อ
    แต่ได้รับการตรวจเชื้อแล้วผลไม่ติด
    แต่บรษัทสั่งให้กักตัวดูอาการอีก 14 วัน
    บริษัทให้ไปขอรับเงินเดือน 50% จากประกันสังคม
    กรณีนี้ไม่เป็นธรรมกับพนักงานหรือปล่าวครับ
    ในเมื่อพนักงานไม่ได้ทำผิดอะไร

labourqa
    Moderator
    231719

เรียน คุณสนชัย
    1. กรณีที่บริษัทมีคำสั่งให้ลูกจ้างกักตัว เป็นคำสั่งให้หยุดงานเพื่อประโยชน์ของนายจ้าง ถือว่าการปฏิบัติตามคำสั่งของนายจ้างเป็นการขาดงานหรือละทิ้งหน้าที่ของลูกจ้างไม่ได้ กรณีนี้นายจ้างจะต้องจ่ายค่าจ้างให้แก่ลูกจ้าง
    2. กรณีที่บริษัทให้ลูกจ้างไปขอรับเงินเดือน 50% จากสำนักงานประกันสังคม บริษัทสามารถทำได้เมื่อลูกจ้างที่มีความเสี่ยงเพราะใกล้ชิดผู้ติดเชื้อ หรือที่ทำงานมีผู้ติดเชื้อ โดย “แพทย์” หรือ “เจ้าหน้าที่สาธารณสุข” ออกเอกสารให้ลูกจ้างกักตัวเพื่อสังเกตอาการ ปัญหาว่านายจ้างต้องจ่ายค่าจ้างหรือไม่ คำตอบคือ นายจ้างไม่ต้องจ่ายค่าจ้าง เพราะเป็นกรณีที่ถือว่ามี เหตุสุดวิสัย ที่ตัวลูกจ้างเองไม่สามารถมาทำงานได้ และเมื่อมีเหตุสุดวิสัย(เพราะกักตัว) ก็เข้าเกณฑ์ที่จะไปขอรับเงินทดแทนกรณีว่างงานจากสำนักงานประกันสังคมอัตราร้อยละ 50 ของค่าจ้างรายวัน แต่ทั้งนี้รวมกันต้องไม่เกิน 90 วัน อย่างไรก็ตาม ในรอบ 15 เดือนที่ผ่านมาท่านต้องส่งเงินสมทบไม่น้อยกว่า 6 เดือน
    หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติม สามารถขอคำปรึกษาเพิ่มเติมได้ที่พนักงานตรวจแรงงาน สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่หรือจังหวัดที่ท่านทำงานอยู่ หรือสายด่วน 1506 กด 3 และ 1546 ในวันเวลาราชการ และหากท่านไม่ได้รับสิทธิตามกฎหมายสามารถติดต่อเพื่อยื่นคำร้อง หรือยื่นคำร้องผ่านทางระบบออนไลน์ที่ https://eservice.labour.go.th

สนชัย 231744

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ
    มีประโยชน์มาก

labourqa
    Moderator
    231751

ด้วยความยินดีค่ะ

อรทัย 234529

ขอสอบถามค่ะ

พนักงานเรือ ต้องกักตัวช่วงที่รอลงเรือ และต้องกักตัวช่วงที่ขึ้นเรือ นายจ้างต้องจ่ายเงินเดือนหรือไม่ค่ะ พนักงานเป็นพนักงานสัญญาจ้าง ไม่ใช่พนักงานประจำค่ะ

labourqa
    Moderator
    234561

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ 1. พนักงานเรือเป็นเรือประเภทใดคะ เรือบรรทุกสินค้าระหว่างประเทศ เรือบรรทุกสินค้าในประเทศ หรือเรือประมง
    2. คำสั่งที่สั่งให้กักตัวเป็นคำสั่งของหน่วยงานภาครัฐ หรือว่าคำสั่งของนายจ้าง
    สาเหตุที่ต้องสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมเนื่องจากมีรายละเอียดที่แตกต่างกันค่ะ เช่น กรณีเรือประมง หรือเรือบรรทุกสินค้าระหว่างประเทศ จะไม่อยู่ภายใต้กฏหมายประกันสังคมค่ะ
    กรณีคำสั่งให้กักตัวหากเป็นคำสั่งของหน่วยงานราชการเพื่อเป็นมาตราการในการป้องกันโรคติดต่อไวรัสโควิท-19 และลูกจ้างอยู่ในระบบประกันสังคม สำนักงานประกันสังคม จะจ่ายสิทธิประโยชน์กรณีว่างงานเนื่องจากเหตุสุดวิสัยแก่ผู้ประกันตนในอัตราร้อยละ 50 ของค่าจ้างรายวัน ไม่เกิน 90 วัน พิจารณาจ่ายตาม”กฎกระทรวงการได้รับประโยชน์ทดแทนในกรณีว่างงานเนื่องจากมีเหตุสุดวิสัยอันเกิดจากการระบาดของโรคติดต่ออันตรายตามกฎหมายว่าด้วยโรคติดต่อ พ.ศ. 2563″ โดยนายจ้างยื่นขอรับสิทธิประโยชน์ และรับรองกรณีว่างงานเนื่องจากเหตุสุดวิสัยได้ให้ผู้ประกันตนได้ โดยติดต่อ 1506 แต่หากเป็นกรณีที่นายจ้างสั่งให้ลูกจ้างกักตัว เพื่อประโยชน์ของนายจ้างฝ่ายเดียว นายจ้างมีหน้าที่ต้องจ่ายค่าจ้างให้แก่ลูกจ้างค่ะ

อรทัย 234575

มีทั้งเรือที่วิ่งภายในประเทศ และวิ่งระหว่างประเทศค่ะ

ชรัลสรณ์ 237099

กรณีพนักงานสุ่มเสี่ยงแต่ไม่ยังไม่รู้ว่าป่วยหรทอเปล่า บริษัทสั่งให้หยุดงาน แล้วให้พนักงานใช้สิทธิลาพักร้อนเพื่อรอดูอาการ นายจ้างสามารถสั่งให้เราใช้สิทธได้หรอคะ รบกวนตอบหน่อยนะคะ

labourqa
    Moderator
    237233

เรียนคุณชรัลสรณ์
    กรณีลูกจ้างมีความเสี่ยงที่จะติดเชื้อโควิด เนื่องจากใกล้ชิดผู้ป่วย เพื่อเป็นการป้องกันการแพร่ระบาด นายจ้างสามารถให้ลูกจ้างหยุดงานเพื่อกักตัวดูอาการได้ โดยใช้สิทธิต่างๆ ที่มีเช่น ลากิจ พักร้อน เพื่อที่จะได้รับค่าจ้างในวันหยุดดังกล่าวครับ

็Hiro 237541

ในช่วงกักตัว 14 วันที่มีวันหยุดปกติและขัตฤกษ์
    ให้นับรวมว่าเป็นวันลาเพื่อเขียนลาป่วยด้วยหรือครับ
    แบบนี้ถ้าให้เขียนรวมวันเหล่านี้ด้วยคือจะโดนหักเงินครับ
    ถือว่าลาป่วยเกิน 30 วัน ทางบริษัทแจ้งมาแบบนี้

รุ่งตะวัน 238042

รบกวนสอบถามค่ะ กรณีลูกจ้างเป็นกลุ่มเสี่ยงมีข้างห้องติดโควิด แล้วทำการกักตัวเอง โอยนายจ้างไม่ได้สั่ง
    อยากทราบว่าบริษัท ต้องจ่ายค่าแรงและเบี้ยขยันไหมค่ะ

ชัยพร บุญพรหม 238580

ไม่ติดโควิด19 เจ้าหน้าที่สาธารณะสุขสั่งกักตัว14วัน ครบแล้วแพทย์สั่งกักตัวเพิ่มอีก14วัน (มีเอกสารทั้ง2กรณี) แจ้งเบิกเหตุสัดวิสัย สปส.E-service รับแจ้งได้ไม่เกิน14วัน(ถ้าแจ้งเกินส่งเข้าระบบไม่ได้) โทรสอบถามฝ่ายประโยชน์ สปส.บอกว่าจ่ายได้ไม่เกิน14วัน(ถ้าติดเชื้อจ่ายไม่เกิน90วัน) คำถามคือ ส่วนที่เกินสามารถรับได้ที่ไหน(ลูกจ้างรายวัน) รบกวนตอบเข้า e-mail ให้ด้วยครับ จะรอคำตอบ

labourqa
    Moderator
    238581

เรียน คุณ ็Hiro 237541 การลาป่วยนายจ้างมีหน้าที่จ่ายค่าจ้างในวันลาป่วยให้แก่ลูกจ้างตลอดระยะเวลาที่ลา ปีหนึ่งไม่เกิน 30 วันทำงาน ดังนั้น วันหยุดจะไม่นับรวมอยู่ด้วยค่ะ หากต้องการสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมสามารถขอคำปรึกษาได้ที่กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานมีให้เลือกหลายช่องทาง ดังนี้
    1. สายด่วน 1546
    2. สายด่วน 1506 กด 3
    3. ตรวจสอบหมายเลขโทรศัพท์ของสำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/กรุงเทพมหานครพื้นที่ ได้จากเว็บไซต์กรม (www.labour.go.th) เมนูติดต่อกรม เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติงานในพื้นที่หรือจังหวัดที่ท่านอาศัยอยู่ หรือหากท่านมีความประสงค์จะยื่นคำร้อง เพื่อเป็นการอำนวยความสะดวก กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานได้จัดทำระบบยื่นคำร้องออนไลน์ ตาม Link นี้ https://eservice.labour.go.th/

labourqa
    Moderator
    238584

เรียน คุณ รุ่งตะวัน 238042 และชัยพร บุญพรหม 238580 กรณีลูกจ้างกักตัวเพื่อความปลอดภัย โดยนายจ้างไม่ได้สั่ง นายจ้างและลูกจ้างสามารถเจรจากันและเป็นไปตามที่ตกลงกันหรือลูกจ้างจะใช้สิทธิอย่างอื่นที่มีก็ได้ค่ะ เข่น หยุดพักผ่อน ลากิจ หรือลาโดยไม่ขอรับค่าจ้าง (leave with out pay) หากต้องการสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมสามารถขอคำปรึกษาได้ที่กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานมีให้เลือกหลายช่องทาง ดังนี้
    1. สายด่วน 1546
    2. สายด่วน 1506 กด 3
    3. ตรวจสอบหมายเลขโทรศัพท์ของสำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/กรุงเทพมหานครพื้นที่ ได้จากเว็บไซต์กรม (www.labour.go.th) เมนูติดต่อกรม เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติงานในพื้นที่หรือจังหวัดที่ท่านอาศัยอยู่ หรือหากท่านมีความประสงค์จะยื่นคำร้อง เพื่อเป็นการอำนวยความสะดวก กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานได้จัดทำระบบยื่นคำร้องออนไลน์ ตาม Link นี้ https://eservice.labour.go.th/

กฤชวรรณ 238738

กักตัว14วันประกันสังคมจ่าย14วันเลยรึป่าวคะ กรณีฐานค่าแรง15000 จ่าย250/วัน รายวั
    นค่าแรง 350 จ่าย175บาท/วันใช่ป่าวคะ

กำลังดู 15 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 15 (ของทั้งหมด 203)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.