Skip to main content

การจ่ายเงินเดือนช่วงการกักตัว

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม การจ่ายเงินเดือนช่วงการกักตัว

Tagged: 

• This topic has 202 ข้อความตอบกลับ, 2 เสียง, and was last updated 1 year, 6 months ago by  Saithorng.
กำลังดู 15 ข้อความ - 136 ผ่านทาง 150 (ของทั้งหมด 203)
  • Author
    labourqa
    Moderator
    289124

การที่นายจ้างให้ลูกจ้างกักตัวเพื่อประโยชน์ของนายจ้าง ลูกจ้างยังคงมีสิทธิได้รับค่าจ้างตามกฎหมาย เว้นแต่จะเป็นคำสั่งของเจ้าพนักงานควบคุมโรคติดต่อหรือคำสั่งของหน่วยงานราชการจึงจะถือเป็นเหตุสุดวิสัย ซึ่งกรณีนี้ลูกจ้างซึ่งเป็นผู้ประกันตนมีสิทธิได้รับประโยชน์ทดแทนในกรณีว่างงานค่ะ หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติม สามารถขอคำปรึกษาเพิ่มเติมได้ที่พนักงานตรวจแรงงาน สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่หรือจังหวัดที่ท่านทำงานอยู่ หรือสายด่วน 1506 กด 3 และ 1546 ในวันเวลาราชการ และหากท่านไม่ได้รับสิทธิตามกฎหมายสามารถติดต่อเพื่อยื่นคำร้อง หรือยื่นคำร้องผ่านทางระบบออนไลน์ที่ https://eservice.labour.go.th ค่ะ

วิษณุ พนาลัย 290294

ขออณุญาติถามนะครับ กรณีติดเชื้อโควิด 19 แล้วพักรักษาตัวบริษัทมีสิทธิ์หักเงินเรามั้ยครับ เพราะเรามีสิทธิลาป่วย 30 วันอยู่เราสามารถยื่นลาป่วยได้มั้ยแบ้วบริษัทต้องจ่ายเงินเราเต็มมั้ย

จิตาภ์ 290944

ในปี 2565 นี้ การระบาดของโควิด-19 ยังถือว่าเป็นเหตุสุดวิสัย อยู่หรือเปล่าค่ะ

ขณะนี้ทางบริษัท พบว่ามีพนักงานติดโควิด-19 และได้มีการระบาดไปยังพนักงานคนอื่นๆ ส่งผลกระทบให้บริษัทไม่สามารถดำเนินกิจการต่อได้
    ดังนั้น ทางบริษัทจึงสั่งปิดบริษัทเป็นเวลา 7 วัน ซึ่งใน 7 วันที่ปิดนี้ทางบริษัทสามารถไม่จ่ายเงินให้พนักงาน โดยให้พนักงานไปรับเงินกับทางประกันสังคม โดยมีหนังสือรับรองว่าพนักงานติดโควิดและต้องกักตัวจาก แพทย์ หรือ เจ้าหน้าที่สาธารณสุข ไม่ทราบว่าความเข้าใจนี้ถูกต้องหรือไม่ รบกวนแจ้งกลับด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

Suuuuu 291012

ขอสอบถามหน่อยค่ะ ตัวดิฉันถูกบริษัทสั่งกักตัวโควิด 7 วัน เนื่องจากเพื่อนร่วมงานติดโควิด บริษัทเลยสั่งกักตวและหักวันลาแต่ในระหว่างนี้บริบัทมีโครงการเบี้ยขยัน 2000 บาท แต่อีก3วันจะสิ้นเดือน โดยหัวหน้างานของดิฉันแจ้งให้สั่งกักตัวหักวันลาของตัวและจะไม่ได้เงินเบี้ยขยันไม่ลางานมาทั้งเดือน ทั้งนี้ดิฉันอยากทราบว่าในเมื่อโดยสั่งกักตัวแล้วเบี้ยขนันที่ตั้งไว้ถึงไม่ได้ ในเมื่อเราโดนสั่งกักตัว

labourqa
    Moderator
    291434

เรียน คุณกฤชวรรณ 238738
    การกักตัว 14 วันตามแพทย์หรือเจ้าหน้าที่สาธารณสุขสั่ง สำนักงานประกันสังคมจ่ายร้อยละ 50 ของค่าจ้างที่ได้รับ ซึ่งลูกจ้างสามารถขอรับข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่สำนักงานประกันสังคมพื้นที่ที่ลูกจ้างทำงาน หรือหมายเลข 1506 กด 1 สำนักงานประกันสังคม

labourqa
    Moderator
    291436

เรียน คุณ Suuuuu 291012
    หากนายจ้างสั่งกักตัว นายจ้างอาจจะตกลงกับลูกจ้างให้นำวันลาต่าง ๆ มาใช้ในการกักตัวก็ได้ ซึ่งขึ้นอยู่กับข้อตกลงระหว่างนายจ้างและลูกจ้างว่าจะใช้วันลาหรือวันหยุดประเภทใดในการกักตัว ส่วนเบี้ยขยันนั้นไม่ใช้ค่าจ้าง แต่เป็นเงินที่นายจ้างจูงใจให้ลูกจ้างทำงาน ซึ่งเงื่อนไขการจ่ายหรือให้ต้องเป็นไปตามที่นายจ้างกำหนด ดังนั้น การกักตัวของลูกจ้างและนายจ้างไม่จ่ายเบี้ยขยันนั้นก็ต้องเป็นไปตามข้อกำหนดที่ได้มีการตกลงกันไว้แต่ต้น หรือเป็นไปตามที่นายจ้างลูกจ้างตกลงกัน

labourqa
    Moderator
    291437

เรียน คุณวิษณุ พนาลัย 290294
    การติดเชื้อโควิด – 19 ถือเป็นการเจ็บป่วย ซึ่งเมื่อลูกจ้างเจ็บป่วยกฎหมายกำหนดให้ลูกจ้างมีสิทธิลาป่วยได้เท่าที่ป่วยจริง กล่าวคือลาป่วยได้จำนวนวันเท่าที่ลูกจ้างป่วยจริง แต่นายจ้างจ่ายค่าจ้างในวันลาป่วยไม่เกิน 30 วันต่อปี
    ดังนั้น กรณีที่ลูกจ้างสอบถามมา ลูกจ้างสามารถใช้สิทธิลาป่วยเพื่อพักรักษาตัวจากโรคโควิด-19 ได้ โดยได้รับค่าจ้างในวันลาป่วยตามปกติ นายจ้างจะหักเงินลูกจ้างไม่ได้เพราะถือว่าลูกจ้างเจ็บป่วยและใช้สิทธิลาป่วยค่ะ

ฉัตรฤดี 291438

ติดโควิดค่ะ รักษาตัวอยู่ที่บ้านตามแพทย์สั่ง 10 วัน มีเอกสารรับรองจากแพทย์ แต่บริษัทไม่ยอมจ่ายค่าแรงให้ เป็นลูกจ้างรายวัน และยังมีลาป่วยอยู่ 30 วันเต็มเลยค่ะ แบบนี้นายจ่ายต้องจ่ายเงินเดือนให้ใช่มั้ยคะ

labourqa
    Moderator
    291439

เรียนคุณจิตาภ์ 290944
    เหตุสุดวิสัยที่ใช้ในปัจจุบันนั้นเป็นเหตุสุดวิสัยตามกฎกระทรวงการได้รับประโยชน์ทดแทนในกรณีว่างงานเนื่องจากมีเหตุสุดวิสัยอันเกิดจากการระบาดของโรคติดต่ออันตรายตามกฎหมายว่าด้วยโรคติดต่อ
    พ.ศ. 2563 ของสำนักงานประกันสังคม ซึ่งทางประกันสังคมได้มีการกำหนดขึ้นเพื่อใช้ในการเบิกจ่ายเงินเยียวยาและช่วยเหลือลูกจ้าง ซึ่งท่านสามารถสอบถามเพิ่มเติมไปยังสำนักงานประกันสังคมโดยตรงเพื่อที่จะได้ข้อมูลที่ชัดเจนได้ที่ หมายเลข 1506 กด 1 หรือ 0-2956-2345 ภายในวันและเวลาราชการ

labourqa
    Moderator
    291440

เรียนคุณฉัตรฤดี 291438

กฎหมายกำหนดให้ลูกจ้างสามารถลาป่วยได้เท่าที่ป่วยจริง โดยนายจ้างจ่ายค่าจ้างในวันลาป่วยให้ไม่เกิน 30 วัน ซึ่งกฎหมายกำหนดคุ้มครองและให้สิทธิทั้งลูกจ้างรายเดือนและรายวัน ดังนั้นลูกจ้างมีสิทธิใช้วันลาป่วย 10 วันตามเอกสารรับรองจากแพทย์ และได้รับค่าจ้างในวันลาป่วย หากเมื่อถึงกำหนดการจ่ายค่าจ้างแล้ว นายจ้างจ่ายค่าจ้างให้ลูกจ้างไม่ครบโดยไม่จ่ายค่าจ้างในวันลาป่วยด้วย ให้ลูกจ้างใช้สิทธิร้องทุกข์กับพนักงานตรวจแรงงานได้ โดยมี 2 ช่องทาง (ให้เลือกทางใดทางหนึ่ง) คือ 1. ร้องทุกข์ผ่านระบบออนไลน์ที่ลิ้งค์ https://eservice.labour.go.th/
    โดยสามารถศึกษาขั้นตอนการยื่นคำร้องตามวิดีโอนี้

หรือ
    2. หากสะดวกให้ไปเขียนคำร้องทุกข์ที่สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1 – 10 หรือสำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด (ขึ้นอยู่กับสถานที่ทำงานของลูกจ้าง เช่น ทำงานในจังหวัดปทุมธานี ให้ไปเขียนที่สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัดปทุมธานี หรือหากไม่สะดวก สามารถร้องทุกข์ได้ที่สำนักงานฯ ที่ลูกจ้างสะดวกได้ทั่วประเทศ)

ฉัตรฤดี 291456

ขอบคุณมากเลยค่ะ บริษัทเค้าอ้างว่าปีที่แล้วกักตัว14 วัน แต่ไม่ได้ติดโควิดกักตัวเพราะความเสี่ยงสูงมีคนในครอบครัวติดเค้าจ่ายให้ไปแล้ว ปีนี้ติดโควิดเค้าบอกว่าติดสองรอบไม่จ่ายให้ ทั้งที่ปีที่แล้วที่กักตัวก็ใช้ลาป่วย 30 วัน เมื่อเดือนเมษาปีที่แล้ว แต่ปีนี้ติดค่ะ กักตัว 10 วัน แต่อ้างว่าติดสองรอบไม่จ่ายเงินเดือนให้ ทั้งที่ปีนี้มีลาป่วย 30 วันยังไม่ได้ใช้เลยค่ะ

ปอ 292184

สอบถามค่ะ
    มีโอกาสพบผู้ติดเชื้อ แต่นายจ้างไม่มีนโยบายให้กักตัว ดิฉันควรทำอย่างไรคะ เพราะต้องไปทำงานร่วมกับผู้อื่นในออฟฟืศค่ะ

labourqa
    Moderator
    292570

ปอ 292184

เบื้องต้นควรแจ้งให้นายจ้างทราบถึงความเสี่ยง และสังเกตอาการของตนเอง
    หากมีความผิดปกติ ควรตรวจให้ทราบผลแน่ชัด
    หากติดเชื้อจริง สามารถใช้สิทธิลาป่วยได้ตามกฎหมายกำหนดโดยได้รับค่าจ้าง

ประภัสสร สุขม่วง 293765

ขออนุญาติสอบถามค่ะ
    พนักงานโดนนายจ้างสั่งให้กักตัว เนื่องจากนั่งทำงานใกล้กับผู้ติดเชื้อโควิด19
    แต่นายจ้างให้ลงลาในระบบเป็นลากิจไม่รับค่าจ้าง (หัวหน้างานแจ้งว่าบริษัทไม่จ่ายเงินให้ช่วงกักตัวนะคะ แต่ถ้าติดเชื้อทางบริษัทถือเป็นลาป่วยต้องมีใบรับรองแพทย์+ผลตรวจRT-PCRมายืนยันถึงจะไม่โดนหักเงินเดือน) แบบนี้นายจ้างถือว่ามีความผิดไหมคะ ในเมื่อพนักงานที่ถูกกักตัวไม่ได้ไปรับความเสี่ยงมาจากที่อื่น แต่รับความเสี่ยงขณะทำงาน
    แบบนี้พนักงานสามารถเรียกร้องหรือทำอะไรได้บ้างคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

labourqa
    Moderator
    293769

เรียน คุณ ประภัสสร สุขม่วง

กรณีลูกจ้างมีความเสี่ยงที่จะติดเชื้อ หรือติดเชื้อ หรือมีเหตุอันควรสงสัยว่าเป็นโควิด-19 จำต้องรับการตรวจรักษา หรือชันสูตรทางการแพทย์ ให้นายจ้างอนุญาตให้ลูกจ้างใช้สิทธิลาป่วยหรือสิทธิหยุดพักผ่อนประจำปีตามกฎหมายหรือตามที่ตกลงกัน และเพื่อประโยชน์ในการป้องกันหรือควบคุมโรคที่อาจเกิดขึ้นกับสถานประกอบกิจการของนายจ้าง นายจ้างอาจตกลงกับลูกจ้างให้หยุดงานโดยไม่ได้รับค่าจ้างตามหลักสัญญาต่างตอบแทน (No Work No Pay) หรือให้หยุดงานโดยจ่ายค่าจ้างตามจำนวนตามที่ตกลงกับลูกจ้างตลอดระยะเวลาที่หยุดงาน

ทั้งนี้ หากท่านไม่ได้รับความเป็นธรรม ท่านสามารถติดต่อ
    สอบถามพนักงานตรวจแรงงาน กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ได้ดังนี้
    1) สายด่วน 1506 กด 3
    2) สายด่วน 1546
    3) สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/พื้นที่ที่ท่านทำงานอยู่/ในเขตภูมิลำเนาของท่าน
    สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่ 1-10
    https://www.labour.go.th/index.php/contact/contact-m1
    สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด
    https://www.labour.go.th/index.php/contact/contact-m2 หรือ
    4) สามารถยื่นออนไลน์ผ่านระบบ e-service (ยื่นคำร้อง คร.7) ได้ที่ http://eservice.labour.go.th (24 ชั่วโมง)

• This reply was modified 2 years, 1 month ago by  labourqa.
กำลังดู 15 ข้อความ - 136 ผ่านทาง 150 (ของทั้งหมด 203)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.