Skip to main content

การจ่ายเงินเดือนช่วงการกักตัว

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม การจ่ายเงินเดือนช่วงการกักตัว

Tagged: 

• This topic has 202 ข้อความตอบกลับ, 2 เสียง, and was last updated 1 year, 7 months ago by  Saithorng.
กำลังดู 15 ข้อความ - 61 ผ่านทาง 75 (ของทั้งหมด 203)
  • Author
    วัชนะพงศ์ กองผาสุข 245403

สวัสดีครับ ผมอยากสอบถามครับอย่างผมโดนกักตัว14วันแลเวผมยังเป็นพนักงานของบริษัทอยู่ผมจะขอเบิกประกันสังคมต้องทำไงครับ ช่วยติดต่อกลับเบอร์0623574630

labourqa
    Moderator
    245434

เรียน คุณวัชนะพงศ์ กองผาสุข
    กรณีลูกจ้างไม่ได้ทำงานหรือนายจ้างไม่ให้ลูกจ้างทำงานเนื่องจากต้องกักตัวหรือเฝ้าระวังการแพร่ระบาดของโรคตามคำสั่งของเจ้าพนักงานควบคุมโรคติดต่อ กรณีดังกล่าวถือเป็นเหตุสุดวิสัย ลูกจ้างซึ่งเป็นผู้ประกันตนมีสิทธิได้รับประโยชน์ทดแทนในกรณีว่างงานตามกฎกระทรวงการได้รับประโยชน์ทดแทนฯ ในอัตราร้อยละ 50 ของค่าจ้างรายวัน ไม่เกิน 90 วัน โดยยื่นคำขอได้ที่สำนักงานประกันสังคม หรือสายด่วนประกันสังคม 1506 กด 1 อย่างไรก็ตามในรอบ 15 เดือนที่ผ่านมา ท่านต้องส่งเงินสมทบไม่น้อยกว่า 6 เดือน

Rey 245755

ในกรณีที่สัมผัสผู้ติดเชื้อ บริษัทฯสั่งให้กักตัวโดยจ่ายค้าจ้างให้ 75% แบบนี้ถูกต้องไหมคะ บริษัทแจ้งเหตุผลว่าเนื่องจาก ป้องกันไม่ให้มีการติดเชื้อและแพร่เชื้อไปยังคนอื่นอันจะก่อให้เกิดความเสียหายรุนแรงแก่บริษัท

Rey 245756

ในกรณีที่สัมผัสผู้ติดเชื้อ บริษัทฯสั่งให้กักตัวโดยจ่ายค้าจ้างให้ 75% แบบนี้ถูกต้องไหมคะ บริษัทแจ้งเหตุผลว่าเนื่องจาก ป้องกันไม่ให้มีการติดเชื้อและแพร่เชื้อไปยังคนอื่นอันจะก่อให้เกิดความเสียหายรุ่นแรงแก่บริษัท โดยสั่งกักตัวทันที ที่ได้ทราบว่าสัมผัสผู้ติดเชื้อ บริษัทให้ค่าแรง 75% แต่สวัสดิการอื่นๆ ยังได้ครบ

labourqa
    Moderator
    245783

นายจ้างสงสัยได้ว่าลูกจ้างเสี่ยงต่อการติดเชื้อ จึงมีคำสั่งไม่ให้ลูกจ้างมาทำงานและให้กักตัว ณ ที่พักอาศัยเป็นเวลา เพื่อเฝ้าดูอาการ นายจ้างก็ต้องจ่ายค่าจ้างให้กับลูกจ้าง เพราะคำสั่งให้ลูกจ้างกักตัวเป็นคำสั่งให้หยุดงานเพื่อประโยชน์ของนายจ้างจะถือว่าการปฏิบัติตามคำสั่งของนายจ้างดังกล่าวเป็นการขาดงานหรือละทิ้งหน้าที่ของลูกจ้างไม่ได้ กรณีนายจ้างสงสัยว่าลูกจ้างเสี่ยงต่อการติดเชื้อ จึงมีคำสั่งไม่ให้ลูกจ้างมาทำงานและให้กักตัว ณ ที่พักอาศัย เพื่อเฝ้าดูอาการ นายจ้างก็ต้องจ่ายค่าจ้างให้กับลูกจ้างตามปกติ เพราะคำสั่งให้ลูกจ้างกักตัวเป็นคำสั่งให้หยุดงานเพื่อประโยชน์ของนายจ้าง

นพมาศ 245830

จากคำตอบของคุณ Japan 240906
    การลาป่วย ลูกจ้างมีสิทธิลาป่วยได้เท่าที่ป่วยจริง ลูกจ้างมีสิทธิได้รับค่าจ้างปีละ 30 วันทำงาน หลังจากลาป่วยครบ 30 วัน วันถัดไปยังคงลาป่วยได้ แต่นายจ้างมีสิทธิไม่จ่ายค่าจ้างในวันลาป่วยนั้น
    สอบถามว่า นายจ้างมีสิทธิไม่จ่ายค่าจ้างในวันลาป่วยนั้น นับวันหยุดไหมคะ

labourqa
    Moderator
    245834

เรียนคุณนพมาศ 245830

หากท่านป่วยในวันหยุดก็ไม่จำเป็นต้องลาป่วยครับ ดังนั้นก็จะไม่เข้าข่ายการลาป่วยที่นายจ้างมีสิทธิไม่จ่ายค่าจ้างในวันลาป่วยดังที่ยกมาครับ

ปิยะนุช 246027

สอบถามคะ เมื่อ30/8-12/9/64 เป็นผู้เสี่ยงต่ำ มาตรการของบริษัทในช่วงโควิด -19 แจ้งว่าต้องไปทำงานหากหยุดจะต้องใช้สิทธิลากิจ ถ้าลากิจหมดให้ใช้ลากิจไม่รับค่าจ้าง แต่ จนท.อนามัยและควบคุมโรคประจำอำเภอ ให้กักตัว และออกหนังสือรับรองให้ แบบนี้บริษัทสามารถหักเงินได้ไหมะ

นพมาศ 246355

เรียน Participant 245834
    สอบถามคะ นายจ้างหักเงินเดือน(วันหยุด) ไปแล้ว อย่างนี้ต้องทำอย่างไรคะ

Bussaya 246463

รบกวนขอคำแนะนำค่ะ กรณี ลูกจ้างรายวัน มีเพื่อนบ้านติดเชื้อโควิด และแจ้งบริษัทว่า อสม จะมาตรวจต้องกักตัว 14วัน หากมีเอกสารรับรองจากสาธารณะสุข นายจ้างต้องจ่ายเงินค่าจ้างหรือไม่ ต้องจ่ายเท่าไหร่(นายจ้างไม่ได้สั่งกักตัวลูกจ้างแจ้งมาว่าอยู่กลุ่มเสี่ยง) และหากลูกจ้าไม่สามารถแสดงเอกสารรับรองได้ จำเป็นต้องจ่ายค่าจ้างหรือไม่ค่ะ

จิดาภา 246680

ติดโควิดจริง ตามใบแพทย์ระบุป่วยจากโควิด 14วันและแนะนำให้กลับไปพักฟื้นต่ออีก 14วันที่บ้าน
    สามารถเบิกเงินลาป่วยจากบริษัทได้ 14วันหรือ 28วันคะ

ณัฐพงศ์ 246779

สอบถาม ครับ

กรณี ที่พนง ป่วย โควิต และรับการรักษาตัวที่ รพ แล้ว 14 วัน แพยท์ระบุให้กักตัวต่ออีกที่บ้าน 14 วัน
    แบบนี้ให้ พนง ใช้ลาป่วยได้ ทั้ง 28 วัน หรือได้แค่ 14 วันตามที่แพนย์ระบุไว้ครับ

สรชัย 246925

ผมเป็นพนักงางลูกจ้างบริษัทแห่งหนึ่งค่าจ้างรายวัน
    ซึ่งตอนนี้ผมโดนกักตัวเนื่องจากคนที่บ้านมีผู้ติดเชื้อโควิด ทาโรงงานจึงให้กักตัว14วันโดยไม่ให้ค่าจ้าง แต่ให้ไปยื่นประกันสังคมเอง ในกรณีนี้นายจ้างต้องจ่ายค่าจ้างเพิ่มหรือไม่
    หากได้จากประกันสัวคมแค่50%ทางบริษัทต้องจ่ายส่วนต่างอีก50%หรือไม่
    และตอนนี้ในระหว่างกักตัว มีผู้ติดเชื้อเพิ่มแต่กระผมก็ไปตรวจมาล่าสุดไม่พบเชื้อ แต่ทางบริษัทแจ้งให้กักตัวเพิ่มอีก14วัน นับตรอไปจากกักตัวครั้ง14วันต่อไปอีกโดยไม่จ่ายค่าจ้างทั้งที่ผู้ติดเชื้อได้แยกไปอยู่ที่โรงบาลเป็นที่เรียบร้อยแล้วนับจากวันที่ตรวจพบเชื้อ ในรกรณีนี้ทางบริษัทต้องจายค่าชดเชยให้ในส่วนที่ให้กักตัวต่ออีก14วันอีกหรือป่าว ทั้งๆที่ตัวกระผมไปตรวจมาอีกล่าสุดไม่พบเชื้อ
    และหารทางบริษัทยืนยันไม่จ่ายค่าจ้าง กระผมมีสิทร้องเรียนที่กรมคุ้มครองแรงงานเพื่อให้ทางบริษัทชดเชยค่าแรงในส่วนที่หยุดไปได้ทั้งหมดหรือป่าวครับ

Fairy 247676

หยุดงาน 14 วันเนื่องจากติด โควิด-19 บริษัทไม่จ่ายเงินค่าจ้างในช่วงที่หยุดงานจะทำอย่างไรคะ ลาป่วยเนื่องจากติดโควิด และก่อนหน้าที่จะติดเราเดินทางจากที่พักไปทำงานไม่ได้ไปไหนเลยคิดว่าอาจจะติดจากที่ทำงานด้วยค่ะ บริษัทมีสิทธิ์หักเงินเดือนเราด้วยหรอคะ

OW 249064

สอบถาม จำนวนเงินทดแทนกรณีกักตัว ได้รับประโยชน์ทดแทนฯ
    ในอัตราร้อยละ 50 ของค่าจ้างรายวัน ค่าจ้างรายวันคิดจากสูงสุด ไม่เกิน 15000บาท/เดือนใช่ไหมคะ?
    คือ กักตัว14วัน ได้เงินชดเชยรายได้ 500/2 = 250×14 =3500 บาท คิดถูกไหมคะ ?
    ขอบคุณค่ะ

กำลังดู 15 ข้อความ - 61 ผ่านทาง 75 (ของทั้งหมด 203)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.