Skip to main content

การจ่ายเงินเดือนช่วงการกักตัว

หน้าหลัก Forums กระทู้ถาม การจ่ายเงินเดือนช่วงการกักตัว

Tagged: 

• This topic has 202 ข้อความตอบกลับ, 2 เสียง, and was last updated 1 year, 6 months ago by  Saithorng.
กำลังดู 15 ข้อความ - 91 ผ่านทาง 105 (ของทั้งหมด 203)
  • Author
    labourqa
    Moderator
    253975

เรียนคุณ กฤชวรรณ 238738
    กรณีการกักตัว 14 วัน พิจารณาเป็นสองประเด็น ประเด็นแรกกรณีเจ้าหน้าที่ของรัฐสั่งกักตัว 14 วัน นายจ้างไม่ต้องจ่ายค่าจ้าง แต่ลูกจ้างสามารถรับเงินเยียวยาระหว่างหยุดได้ที่สำนักงานประกันสังคม ซึ่งกำหนดจ่ายร้อยละ 50 ของค่าจ้าง ไม่เกิน 90
    ส่วนประเด็นที่สอง หากนายจ้างสั่งกักตัว 14 วัน โดยไม่ใช่คำสั่งจากประเด็นแรกนายจ้างจะต้องจ่ายค่าข้างในวันหยุดให้แก่ลูกจ้างเอง
    ทั้งนี้หากท่านมีข้อสงสัยเพิ่มเติมสามารถสอบถามได้ที่สำนักงานประกันสังคม 1506 กด 1 สามารถโทรได้ตลอด 24 ชั่วโมง หรือช่องทางระบบสนทนาออนไลน์ ( facebook inbox , live chat ) http://www.sso.go.th

P 254328

ถ้ามีการสั่งให้กักตัวโดยทางราชการแจ้ง บริษัทให้ใช้สิทธิลาป่วยมีการจ่ายเดือนปกติ แต่ถ้าลาป่วยครบ 30 วัน ให้ใช้สิทธิกับประกันสังคม แบบนี้ได้ไหมคะ

วิกุล 254513

สวัสดีค่ะ
    ดิฉันทำงานในหน่วยงานของรัฐค่ะ จะขอรบกวนขอไฟล์หนังสือหรือระเบียบ เกี่ยวกับการที่ลูกจ้างที่ติดโควิดให้ถือว่าลูกจ้างอยู่ในสถานะป่วย และได้รับเงินเดือนจากนายจ้าง และอีกกรณีคือ กรณีกักตัวเนื่องจากใกล้ชิดกับผู้ติดเชื้อแล้วสามารถรับเงินร้อยละ 50จากประกันสังคมได้ค่ะ
    ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

adminwebboard
    Keymaster
    255666

เรียน คุณP และคุณวิกุล
    ท่านสามารถติดต่อสอบถามกับเจ้าหน้าที่สำนักงานประกันสังคม ทางสายด่วนกระทรวงแรงงาน 1506 กด 1 สำนักงานประกันสังคม หรือผ่านช่องทาง SSO E-SERVICE ครับ

Tabaphart 256005

กรณีกักตัว14วันเนื่องจากเพื่อนร่วมงานติดเชื้อโควิด19 แต่ทางเราตรวจแล้วไม่พบเชื้อจึงต้องกักตัว14วัน นายจ้างมีสิทธิ์หักเงินเราหรือไม่
    และหากนายจ้างหักเงินเรา เราสามารถร้องเรียนนายจ้างได้หรือไม่

labourqa
    Moderator
    256107

เรียน คุณ Tabaphart 256005 กรณีที่บริษัทมีคำสั่งให้ลูกจ้างกักตัว 14 วัน เป็นคำสั่งให้หยุดงานเพื่อประโยชน์ของนายจ้าง ถือว่าการปฏิบัติตามคำสั่งของนายจ้างเป็นการขาดงานหรือละทิ้งหน้าที่ของลูกจ้างไม่ได้ กรณีนี้นายจ้างจะต้องจ่ายค่าจ้างให้แก่ลูกจ้าง หากนายจ้างไม่ปฏิบัติตามกฎหมาย ลูกจ้างสามารถยื่นคำร้องต่อพนักงานตรวจแรงงาน สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด/กรุงเทพ ตรวจสอบหมายเลขโทรศัพท์จากเว็ปไซต์กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน http://www.labour.go.th (เมนู ติดต่อกรม) เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ปฏิบัติงานในพื้นที่ที่ท่านทำงานหรืออาศัยอยู่ให้คำปรึกษาช่วยเหลือ หรือยื่นคำร้องผ่านระบบออนไลน์ ที่ https://eservice.labour.go.th/

สุเมธ ทวียศ 256342

ขอสอบถามหน่อยครับ
    พอดีผมกักตัว 14 วันแล้ว ส่งเรื่องให้ฝ่ายบุคคลแล้ว
    ทางฝ่ายบุคคลบอกแจ้งเรื่องไปแล้วประมาณ 1 เดือน
    ฝ่ายบุคลบอกว่ารอให้ทางประกันสังคมตรวจสอบแล้วเค้าจะโทรมาบอกฝ่ายบุคคลอีกที
    ผมอยากทราบว่าผมจะได้รับเงินตอนใหนครับหรืออยากทราบว่าได้หรือไม่ได้
    ผมกักตัวตั้งแต่ 23 กรกฎาคม 2564 ถึง 6 สิงหาคม 2564
    ตอนนี้ 11 พฤศจิกายน 2564 ฝ่ายไป จะ 4 เดือนแล้ว ยังไม่ได้ความชัดเจนเลย

labourqa
    Moderator
    256434

เรียน คุณสุเมธ ทวียศ 256342 กรณีลูกจ้างที่มีความเสี่ยงเพราะใกล้ชิดผู้ติดเชื้อ หรือที่ทำงานมีผู้ติดเชื้อ โดย “แพทย์” หรือ “เจ้าหน้าที่สาธารณสุข” ออกเอกสารให้ลูกจ้างกักตัวเพื่อสังเกตอาการ ถือว่าเป็นเหตุสุดวิสัย เข้าเกณฑ์ที่จะไปขอรับเงินทดแทนกรณีว่างงานจากสำนักงานประกันสังคม อย่างไรก็ตาม ท่านต้องส่งเงินสมทบไม่น้อยกว่า 6 เดือน สามารถติดต่อสอบถามได้ทางเว็ปไซต์ https://www.sso.go.th

BB 256467

สวัสดีครับผมมีเรื่องสอบถาม ปัจจุบันผมทำงานเป็นเจ้าหน้าที่ outsourcing ของบริษัทหนึ่งที่ส่งผมไปทำงาน ประจำหน่วยงานรัฐ เหตุเกิดจาก เพื่อนร่วมงาน ติดโควิท19 แต่ผมตรวจแล้ว ไม่พบเชื้อ ทางหน่วยงานรัฐแจ้งไปยังบริษัทให้ ผมกักตัว 14วัน แต่ทางบริษัทส่งคนมาทำงานแทนผม และ จะทำการหักเงินผมในช่วงที่ผมกักตัว แบบนี้ถือว่าผิดกฎแรงงานไหม ผมสามารถทำอย่างไรได้บ้างเช่นร้องเรียนให้หน่วยงานต่างๆเข้าตรวจสอบได้หรือไม่ และหากร้องเรียนผมควรร้องเรียนที่ไหนครับ ช่วยผมด้วยครับ ผมรู้สึกว่าผมไม่ได้รับความเป็นธรรมเลยครับ

สุเมธ ทวียศ 256668

ผมทำงานโรงงานนี้มาจะ 7 ปีแล้วครับ
    พอดีโรงงานเค้าไม่จ่ายเงิน ตอนกักตัว 14 วัน เพราะโดนกักตัวเนื่องจากกลุ่มเสี่ยงจากครอบครัวไม่เกี่ยวกับโรงงาน
    เค้าเลยให้ทำเรื่องเบิกกับประกันสังคม ผมเลยอยากถามว่า ที่ฝ่ายบุคคลบอกว่าถ้าทางฝ่ายประกันสังคมตรวจสอบก่อนแล้วทางเป็นกันสังคมจะโทรมาบอก
    มันผ่านมา1เดือนแล้วที่ทำเรื่องส่งกับประกันสังคม ตอนนี้ก็ยังไม่โทรมา ผมจะทราบได้อย่างไรว่าจะได้รับวันใหนหรือได้รับหรือป่าว

usa pakkal 257642

อยากถามว่ากักตัว14วันเเต่นายจ้างไม่จ่ายให้ไปเบิกที่ประกันสังคมใช่ไหมค่ะ

labourqa
    Moderator
    257646

ตอบคำถามคุณ BB 256467
    กรณีลูกจ้างไม่ได้ทำงานหรือนายจ้างไม่ให้ลูกจ้างทำงานเนื่องจากต้องกักตัวหรือเฝ้าระวังการแพร่ระบาดของโรคตามคำสั่งของเจ้าพนักงานควบคุมโรคติดต่อ กรณีดังกล่าวถือเป็นเหตุสุดวิสัยตามกฎกระทรวงการได้รับประโยชน์ทดแทนในกรณีว่างงานเนื่องจากเหตุสุดวิสัยอันเกิดจากการระบาดของโรคติดต่ออันตรายตามกฎหมายว่าด้วยโรคติดต่อ พ.ศ. 2563 ลูกจ้างซึ่งเป็นผู้ประกันตนมีสิทธิได้รับประโยขน์ทดแทนในกรณีว่างงานตามกฎกระทรวงการได้รับประโยชน์ทดแทนฯ ในอัตราร้อยละ 50 ของค่าจ้างรายวัน ไม่เกิน 90 วัน ดังนั้นนายจ้างไม่ต้องจ่ายเงินค่าจ้างให้แก่ลูกจ้าง หากลูกจ้างมีข้อสงสัยเพิ่มเติม สามารถขอคำปรึกษาผ่านทาง “LINE Official กองคุ้มครองแรงงาน” ที่ https://lin.ee/RwDD97Z หรือทางหมายเลขโทรศัพท์ กองคุ้มครองแรงงาน กลุ่มงานป้องกันฯ 02-660-2071, 02-660-2199 หรือ 081-855-9180, 089-923-5491 ภายในวันและเวลาราชการ

labourqa
    Moderator
    257647

ตอบคำถามคุณสุเมธ ทวียศ 256668
    กรณีที่บริษัทมีคำสั่งให้ลูกจ้างกักตัว เป็นคำสั่งให้หยุดงานเพื่อประโยชน์ของนายจ้าง กรณีนี้นายจ้างจะต้องจ่ายค่าจ้างให้แก่ลูกจ้าง หากบริษัทให้ลูกจ้างไปขอรับเงินเดือน 50% จากสำนักงานประกันสังคม บริษัทสามารถทำได้เมื่อลูกจ้างที่มีความเสี่ยงเพราะใกล้ชิดผู้ติดเชื้อ หรือที่ทำงานมีผู้ติดเชื้อ โดย “แพทย์” หรือ “เจ้าหน้าที่สาธารณสุข” ออกเอกสารให้ลูกจ้างกักตัวเพื่อสังเกตอาการ นายจ้างไม่ต้องจ่ายค่าจ้าง เพราะเป็นกรณีที่ถือว่ามีเหตุสุดวิสัย สามารถขอรับเงินทดแทนกรณีว่างงานจากสำนักงานประกันสังคมอัตราร้อยละ 50 ของค่าจ้างรายวัน แต่ทั้งนี้รวมกันต้องไม่เกิน 90 วัน อย่างไรก็ตาม ในรอบ 15 เดือนที่ผ่านมาท่านต้องส่งเงินสมทบไม่น้อยกว่า 6 เดือน หากลูกจ้างมีข้อสงสัยเพิ่มเติม สามารถขอคำปรึกษาผ่านทาง “LINE Official กองคุ้มครองแรงงาน” ที่ https://lin.ee/RwDD97Z หรือทางหมายเลขโทรศัพท์ กองคุ้มครองแรงงาน กลุ่มงานป้องกันฯ 02-660-2071, 02-660-2199 หรือ 081-855-9180, 089-923-5491 ภายในวันและเวลาราชการ

labourqa
    Moderator
    257648

ตอบคำถามคุณusa pakkal 257642
    กรณีที่บริษัทมีคำสั่งให้ลูกจ้างกักตัว เป็นคำสั่งให้หยุดงานเพื่อประโยชน์ของนายจ้าง กรณีนี้นายจ้างจะต้องจ่ายค่าจ้างให้แก่ลูกจ้าง หากบริษัทให้ลูกจ้างไปขอรับเงินเดือน 50% จากสำนักงานประกันสังคม บริษัทสามารถทำได้เมื่อลูกจ้างที่มีความเสี่ยงเพราะใกล้ชิดผู้ติดเชื้อ หรือที่ทำงานมีผู้ติดเชื้อ โดย “แพทย์” หรือ “เจ้าหน้าที่สาธารณสุข” ออกเอกสารให้ลูกจ้างกักตัวเพื่อสังเกตอาการ นายจ้างไม่ต้องจ่ายค่าจ้าง เพราะเป็นกรณีที่ถือว่ามีเหตุสุดวิสัย สามารถขอรับเงินทดแทนกรณีว่างงานจากสำนักงานประกันสังคมอัตราร้อยละ 50 ของค่าจ้างรายวัน แต่ทั้งนี้รวมกันต้องไม่เกิน 90 วัน อย่างไรก็ตาม ในรอบ 15 เดือนที่ผ่านมาท่านต้องส่งเงินสมทบไม่น้อยกว่า 6 เดือน หากลูกจ้างมีข้อสงสัยเพิ่มเติม สามารถขอคำปรึกษาผ่านทาง “LINE Official กองคุ้มครองแรงงาน” ที่ https://lin.ee/RwDD97Z หรือทางหมายเลขโทรศัพท์ กองคุ้มครองแรงงาน กลุ่มงานป้องกันฯ 02-660-2071, 02-660-2199 หรือ 081-855-9180, 089-923-5491 ภายในวันและเวลาราชการ

ดรรชนีทิพย์ มากโฉม 259122

กรณีที่บริษัทมีคำสั่งให้ลูกจ้างกักตัว เป็นคำสั่งให้หยุดงานเพื่อประโยชน์ของนายจ้าง ถือว่าการปฏิบัติตามคำสั่งของนายจ้างเป็นการขาดงานหรือละทิ้งหน้าที่ของลูกจ้างไม่ได้ กรณีนี้นายจ้างจะต้องจ่ายค่าจ้างให้แก่ลูกจ้าง
    2. กรณีที่บริษัทให้ลูกจ้างไปขอรับเงินเดือน 50% จากสำนักงานประกันสังคม บริษัทสามารถทำได้เมื่อลูกจ้างที่มีความเสี่ยงเพราะใกล้ชิดผู้ติดเชื้อ หรือที่ทำงานมีผู้ติดเชื้อ โดย “แพทย์” หรือ “เจ้าหน้าที่สาธารณสุข” ออกเอกสารให้ลูกจ้างกักตัวเพื่อสังเกตอาการ ปัญหาว่านายจ้างต้องจ่ายค่าจ้างหรือไม่ คำตอบคือ นายจ้างไม่ต้องจ่ายค่าจ้าง เพราะเป็นกรณีที่ถือว่ามี เหตุสุดวิสัย ที่ตัวลูกจ้างเองไม่สามารถมาทำงานได้ และเมื่อมีเหตุสุดวิสัย(เพราะกักตัว) ก็เข้าเกณฑ์ที่จะไปขอรับเงินทดแทนกรณีว่างงานจากสำนักงานประกันสังคมอัตราร้อยละ 50 ของค่าจ้างรายวัน แต่ทั้งนี้รวมกันต้องไม่เกิน 90 วัน อย่างไรก็ตาม ในรอบ 15 เดือนที่ผ่านมาท่านต้องส่งเงินสมทบไม่น้อยกว่า 6 เดือน
    หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติม สามารถขอคำปรึกษาเพิ่มเติมได้ที่พนักงานตรวจแรงงาน สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานกรุงเทพมหานครพื้นที่หรือจังหวัดที่ท่านทำงานอยู่ หรือสายด่วน 1506 กด 3 และ 1546 ในวันเวลาราชการ และหากท่านไม่ได้รับสิทธิตามกฎหมายสามารถติดต่อเพื่อยื่นคำร้อง หรือยื่นคำร้องผ่านทางระบบออนไลน์ที่ https://eservice.labour.go.th

กำลังดู 15 ข้อความ - 91 ผ่านทาง 105 (ของทั้งหมด 203)
  • The forum ‘กระทู้ถาม’ is closed to new topics and replies.